windows 10 หลังจาก Auto Update ไม่สามารถใช้ App Line PC ได้

ตอนลง windows 10 ครั้งแรก สามารถใช้ทุกโปรแกรมได้ปกติ แต่พอ windows Auto Update โปรแกรม App Line PC ไม่สามารถ Log in เข้าได้ แต่ยังสามารถใช้(LINE for Google Chrome) โดยเมื่อ Log in เข้า Line PC จะแจ้ง"Unable to log in due to network issue .Please check your connection and try again" ตามรูปภาพ ต้องแก้ไขอย่างไรครับ

สวัสดีค่ะ คุณ kittikathinhom

ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมและสอบถามปัญหาใน Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทยนะคะ เราเข้าใจว่าคุณกังวลกับปัญหาดังกล่าว เรายินดีช่วยเหลือคุณค่ะ 

เพื่อเเก้ปัญหาตรงจุดทางเราขอสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมดังนี้ 

1. ไม่ทราบว่าปัญหาดังกล่าวยังเป็นเหมือนเดิมหรือเปล่าคะ 
  2. คุณได้อัพเดท Windows 10 เวอร์ชั่นใดเเละ Build ใดคะ (คุณสามารถตรวจสอบเวอร์ชั่น เเละ Build ของ Windows โดยไปที่ Settings > System > About > ดูที่เวอร์ชั่น เเละ OS build ค่ะ ) 
  3. ไม่ทราบว่าคอมพิวเตอร์ของคุณมีการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตหรือไม่ 

ข้อความข้อผิดพลาดดังกล่าวหมายความว่าคอมพิวเตอร์ของคุณไม่ได้เชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตค่ะ ดังนั้น เบื้องต้น ทางเราเเนะนำให้ตรวจสอบว่าคุณได้เชื่อมต่อกับอินเตอร์หรือไม่ 

หากคอมพิวเตอร์ได้เชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตเเล้วปัญหายังเป็นเหมือนเดิม ทางเราเเนะนำให้เเก้ปัญหาดังกล่าวโดยการถอนการติดตั้งเเอพพลิเคชั่น LINE จากนั้นติดตั้งใหม่อีกครั้งค่ะ 

หากติดขัดหรือสามารถแก้ปัญหาได้หรือไม่ แจ้งทางเราอีกครั้งนะคะ

ขอบคุณค่ะ 

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

สวัสดีค่ะ คุณ kittikathinhom

ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมและสอบถามปัญหาใน Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทยนะคะ เราเข้าใจว่าคุณกังวลกับปัญหาดังกล่าว เรายินดีช่วยเหลือคุณค่ะ 

เพื่อเเก้ปัญหาตรงจุดทางเราขอสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมดังนี้ 

1. ไม่ทราบว่าปัญหาดังกล่าวยังเป็นเหมือนเดิมหรือเปล่าคะ 
  2. คุณได้อัพเดท Windows 10 เวอร์ชั่นใดเเละ Build ใดคะ (คุณสามารถตรวจสอบเวอร์ชั่น เเละ Build ของ Windows โดยไปที่ Settings > System > About > ดูที่เวอร์ชั่น เเละ OS build ค่ะ ) 
  3. ไม่ทราบว่าคอมพิวเตอร์ของคุณมีการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตหรือไม่ 

ข้อความข้อผิดพลาดดังกล่าวหมายความว่าคอมพิวเตอร์ของคุณไม่ได้เชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตค่ะ ดังนั้น เบื้องต้น ทางเราเเนะนำให้ตรวจสอบว่าคุณได้เชื่อมต่อกับอินเตอร์หรือไม่ 

หากคอมพิวเตอร์ได้เชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตเเล้วปัญหายังเป็นเหมือนเดิม ทางเราเเนะนำให้เเก้ปัญหาดังกล่าวโดยการถอนการติดตั้งเเอพพลิเคชั่น LINE จากนั้นติดตั้งใหม่อีกครั้งค่ะ 

หากติดขัดหรือสามารถแก้ปัญหาได้หรือไม่ แจ้งทางเราอีกครั้งนะคะ

ขอบคุณค่ะ 

เป็น Windows 10 Home single language ,version 1803 ,ได้ถอนและลง App Line หลายครั้งแล้วแต่ก็ยังเป็นแบบเดิม,ขณะที่เข้า Line ไม่ได้อินเตอร์ต่อปกติครับ ยังสามารถเข้าทาง Google Chrome ได้ ยังดูเวปอื่นๆได้ในขณะเดียวกัน

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ ทางเราเเนะนำให้ลองทำคลีนบูตนะคะ เนื่องจากการคลีนบูตสามารถขจัดข้อขัดแย้งที่จะเกิดกับคอมพิวเตอร์ของคุณได้ คุณสามารถทำคลีนบูตเพื่อตรวจสอบปัญหาดังกล่าวโดยทำตามขั้นตอนในลิงค์นี้ค่ะ  

ผลเป็นอย่างไรเเจ้งมานะคะ  

ขอบคุณค่ะ  

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด พฤษภาคม 14, 2567 ดู 734 ครั้ง นำไปใช้กับ: