window 7 ใช้wifiได้ซักพักจะขึ้นกากบาท แล้วตามมาด้วยBlue screenค่ะ

ใช้โน๊ตบุคไปได้ซักพักจะเกิดอาการ wifi ที่ใช้อยู่ขึ้น limited access พอกดดิสคอนเน็ค ก็จะกลายเป็นwifiทั้งหมดทุกเครือข่ายจะหายไป

ต่อจากนั้นสัญลักษณ์wifiก็จะขึ้นเป็นกากบาทค่ะ พอเลือกtroubleshoot และลองปิด-เปิดwifiใหม่ อีกไม่ถึงนาทีเดียวจอฟ้ามาเลยค่ะ

อยากทราบการแก้ไขด่วนเลยค่ะ จำเป็นต้องใช้อินเตอร์เน็ตในการทำงานด้วย

สวัสดีครับ คุณS_starch

ก่อนอื่น ทางทีมงานต้องขอขอบคุณสำหรับการเข้ามาเยี่ยมชมและสอบถามปัญหามายังทีมงานของ ฟอรั่ม Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทย ครับ

กลับมายังคำถามของคุณ ที่ได้เเจ้งมายังทีมงานของเราว่า ไม่สามารถใช้การเชื่อต่อระบบอินเทอร์เน็ตผ่าน Wifi ได้ เเล้ว มีอาการจฟ้าได้เเสดงตามมานั้น เนื่องจากข้อมูลที่คุณได้เเจ้งมาไม่ชัดเจนพอ เเละข้อมูลบางส่วนไม่เพียงพอ ทางทีมงานของเราต้องขออนุญาต เพื่อขอข้อมูลเพิ่มเติม ดังต่อไปนี้ นะครับ;

1.ไม่ทราบว่า เครื่องเครื่องคอมพิวเตอร์ พีซี หรือ โน๊ตบุ๊ค รุ่นไหน เเบรนด์ อะไร ครับ

2.เป็นระบบปฏิบัติการ Windows 7 รุ่นไหน เวอร์ชั่น 32-bit/64-bit

3.เป็น License เเบบ OEM หรือ เเบบ Full Packaged Product(FPP) ที่ได้สั่งซื้อมาเเบบกล่อง ซึ่งมีเเผ่น CD/DVD ของระบบปฏิบัติการ Windows 7 ดังกล่าว ติดมาด้วย ครับ

4.มีการใช้งานเพื่อเข้าสู่ระบบอินเทอร์เน็ตผ่าน Wifi อย่างเดียว หรือ มีการเชื่อมต่อผ่านสาย LAN ด้วย ครับ

5.ก่อนที่อาการดังกล่าวจะเกิดขึ้นมา ไม่ทราบว่า คุณได้ทำการเปลี่ยนเเปลงใดๆ บนเครื่องคอมพิวเตอร์ เครื่องดังกล่าวไหม หากมีโปรด ระบุ

6.มีการเชื่อมต่อเครือข่ายเน็ตเวิร์คของระบบ Server/Domain/Proxy ที่บริษัทไหม

7.ได้ติดตั้งใช้งานโปรแกรมแอนตี้ไวรัสรุ่นใดอยู่ ครับ

8.ใช้บริการ ISP(Internet Service Provider) เจ้าไหนอยู่ ครับ

9.ได้รัน Windows Update เเละอัพเดทไดร์เวอร์ล่าสุดสำหรับอุปกรณ์ต่างๆ ของเครื่องคอมพิวเตอร์ ตัวดังกล่าวจะเว็บไซต์ทางการของผู้ผลิตผลิตเครื่องคมพิวเตอร์ เเบรนด์ดังกล่าว เเล้วหรือยัง ครับ

ทางทีมงานของราจะรอข้อมูลเเละฟีดเเบ็คจากทางคุณอีกครั้ง นะครับ

***วันเสาร์ เเละ อาทิตย์ เป็นวันหยุดทำการ***เเต่จะพยายามตอบ ถ้าหากไม่ติดธุระ หรือ กิจที่ไหน นะครับ

ขอบคุณครับ

จากทีมงานไมโครซอฟท์

ถ้าปัญหาของคุณได้รับการแก้ไข รบกวนกด"เลือกเป็นคำตอบ"หรือ คลิกว่าเป็นประโยชน์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

4 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

1โน๊ตบุ๊ค Toshba รุ่น satellite pro l830ค่ะ processor: core i7 

2.ระบบปฏิบัติการ Windows 7 Home premium 64-bit

3.อันนี้ไม่แน่ใจค่ะ เพราะเป็นโน๊ตบุคที่ทางมหาลัยแจกมา แต่คาดว่าเป็นวินโดว์แท้ เพราะไม่เคยมีปัญหาอะไรนะคะ อัพเดตวินโดว์ได้ตามปกติ

4.ใช้ต่อwifi อย่างเดียวค่ะ

5.ไม่มีเลยค่ะ

6.ส่วนใหญ่ต่อwifi มหาลัยค่ะ

7.kasperskeyค่ะ

8.อยู่มหาลัยใช้เน็ต ม.ค่ะ แต่ถ้าอยู่บ้านใช้ทรู

9.ได้รันอัพเดตไปเมื่อวันก่อนค่ะ อาการดังกล่าวก็ยังไม่หาย

เพิ่มเติมค่ะ ตอนขึ้นบลูสกรีนมีโค้ด 0XDEADDEAD (0x000000000F000101, 0x00000000012502 5B, 0x0000000012A70000, 0x0000000000000000)

มึนมากค่ะตอนนี้ และเป็นบ่อยมากด้วย คือพอwifiขึ้นลิมิตปุ๊บ เครือข่ายอื่นจะหายไปหมดด้วยค่ะ ถ้าดิสคอนเน็คก็คือขึ้นกากบาทเลย อีกแป๊บเดียวก็ฟ้าเลยค่ะ

2 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

สวัสดีอีกครั้ง ครับ คุณS_starch

ขอบคุณสำหรับการเเจ้งกลับ พร้อมข้อมูลเพิ่มเติมมายังทางทีมงานของเราอีกครั้ง นะครับ

กลับมาที่ปัญหาของคุณที่ไม่สามารถเชื่อมต่อระบบ Wifi ที่มหาวิทยาลัย เเละที่บ้านอีกครั้ง ทางทีมงานของเรา ขออนุญาตให้คุณลองดูข้อมูลที่ระบบของคุณว่า เป็นการเชื่อมต่อเน็ตเวิร์คเเบบไหน โดย;

1.กดที่ปุ่ม Start

2.ไปที่หัวข้อ Computer เเล้วคลิ๊กขวา

3.เเล้วเลือกกดที่ Properties

4.เเล้ว ให้สังเกตที่หัวข้อ Computer name, domain, and workgroup settings ว่า เครื่องโดน๊ตบุ๊ค ของคุณมีการเชื่อมต่อเเบบ Domain ของระบบเน็ตเวิร์คมหาวิทยาลัย ไหม

ทั้งนี้ทั้งนั้น ในช่วงระยะเวลาที่ทางทีมงานของเรากำลังรอฟีดเเบ็คเเละข้อมูลเพิ่มเติม จากทางคุณอยู่ในขณะนี้ คุณอาจลองเเก้ไขปัญหาดังกล่าว โดยลองทำตามขั้นตอน ดังต่อไปนี้ดู นะครับ;

ขั้นตอนที่ 1(ให้ back up ข้อมูลที่สำคัญๆ ไว้ก่อนที่จะดำเนินตามขั้นตอนนี้ นะครับ เพื่อกันข้อมูลหาย)

1.กดปุ่ม Start เเล้วพิมพ์ศัพท์ว่า System restore ที่กล่อง Search programs and files

2.คลิ๊กขวา ที่หัวข้อ System Restore ที่ได้โชว์ขึ้นมาเเล้ว คลิ๊กขวาเเล้วเลือก Run as administrator

3.เมื่อเข้าสู่หน้าต่าง System Restore ให้กดปุ่ม Next

4.เลือกช่วงเวลา(restore point)ก่อน ที่จะเกิดปัญหาดังกล่าวขึ้น กดปุ่ม Next

5.ที่หน้าต่างของหัวข้อ Confirm your restore point คลิ๊ก Finish

6.เเล้วลองเชื่อมต่อระบบ Wifi อีกครั้ง นะครับ

ถ้าหากปัญหาดังกล่าวยังไม่ถูกแก้ไขได้ ลองทำตามขั้นตอนที่ 2 ตามข้างล่างนี้ดู นะครับ

ขั้นตอนที่ 2 The Startup Repair feature

1.กดปุ่ม Start เเล้วกดปุ่ม Restart

2.กดปุ่ม F8 ยํ้าๆ

3.มีเข้าสู่หน้าต่าง Advanced Boot Options เเล้วให้เลือกหัวข้อ Repair your computer เเล้วกดปุ่ม Enter

4.คลิ๊ก Next

5.ที่หน้าต่าง System Recovery Options เมนู ให้คลิ๊กที่ Startup Repair เเล้วดำเนินการขั้นตอนที่ได้เเสดงขึ้นมาตามหน้าจอเครื่องคอมพิวเตอร์ของคุณ จนจบ

6. คลิ๊กปุ่ม Restart เพื่อกลับไปที่ Windows 7 ล็อกอินครับ

7.เเล้วลองเชื่อมต่อระบบ Wifi อีกครั้ง นะครับ

ทางทีมงานของเราจะรอฟีดเเบ็คเเละข้อมูลเพิ่มเติมจากทางคุณอีกครั้ง นะครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าปัญหาของคุณได้รับการแก้ไข รบกวนกด"เลือกเป็นคำตอบ"หรือ คลิกว่าเป็นประโยชน์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

1 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

ชื่อคอมเป็นรหัสเครื่องของมหาลัยค่ะ

ส่วนโดเมนไม่ขึ้น เวิร์คกรุ๊ปเซ็ตติ้งเป็นกรุ๊ปของมหาลัยเช่นกันค่ะ

ส่วน2วิธีที่ให้ลองทำ ทำแล้วค่ะ แต่อาการก็ไม่หายT^T

สวัสดีอีกครั้ง ครับ คุณS_starch

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมเเละการเเจ้งสถานะดังกล่าวกลับมายังทีมงานของเราได้รับทราบว่า ปํญหาดังกล่าว ยังไม่สามารถถูกแก้ไขได้ นะครับ

หากเป็นเช่นนั้น ในกรณี หากยังไม่ได้ลองดาวน์โหลดไดร์เวอร์ล่าสุดของอุปกรณ์ฮาร์ดเเวร์ต่างของโน๊ตบุ๊ค Toshiba Satellite Pro l830 (โดยเฉพาะไดร์เวอร์ล่าสุดของ Wireless Adapter Card(หรือ WLAN)จากเว็บไซต์ทางการของ Toshiba ดังกล่าวล่างนี้ นะครับ;

http://www.official-drivers.com/installer/?seed=toshiba&cate=satellite-pro&gclid=CJKdwqmv778CFUwqjgodwiYAkw

หากปัญหาดังกล่าวยังไม่สามารถเเก้ไขได้อีก ลองรัน Windows Update ดู นะครับ

นอกจากนั้น คุณอาจลอง ทำตามขั้นตอนดังต่อไปนี้ดู นะครับ;

ขั้นตอนที่ 1 sfc /scannow

1. กดปุ่ม Windows+r เพื่อเข้า Command Prompt

2. พิมพ์คำว่า CMD ที่กล่อง search programs and files

3. คุณจะเห็น icon CMD ปรากฏอยู่ในรายการ Program ของคุณ ให้คลิ๊กขวา ที่หัวข้อ Run as administrator

4. เมื่ออยู่ที่หน้าจอสีดำ (command prompt) แล้วให้พิมพ์ sfc /scannow

5. กดปุ่ม Enter(ให้สังเกตว่า มีไฟล์เสียหาย หรือ ยังอยู่ในสถานะสมบูรณ์ดีอยู่ไหม รบกวนจับภาพหน้าจอส่งกลับมาทางเราด้วย หากสะดวก)

6. เมื่อทุกอย่างเสร็จเรียบร้อยแล้ว กรุณา Restart เครื่องคอมพิวเตอร์ของคุณครับ

หากปัญหายังไม่ถูกแก้ไขได้ ให้ลองทำตามขั้นตอนที่ 2

ขั้นตอนที่ 2 ลองใช้วิธีการแก้ไขปัญหาเเบบ Safe mode With Networking ตามขั้นตอนข้างล่างนี้ครับ

1. Restart Computer ของคุณ

2. เเล้วกดปุ่ม F8 ซ้ำๆ จนมีหน้าจอ Advance boot option ปรากฏขึ้น

3. ให้เลือก Safe Mode with Networking แล้วกดปุ่ม Enter

4. หลังนั้นให้ log on เป็น Administrator นะครับ

5.เเล้วลองเข้าใช้ระบบอินเทอร์เน็ตดูว่า สามารถเชื่อมต่อได้ไหม นะครับ

6. ทำตามขั้นตอนตามหน้าจอ เมื่อเสร็จเรียบร้อยแล้วให้ restart computer ของคุณตาม mode ปกติครับ(Normal Mode)

นอกจากนั้น หากสะดวกก็ลองสอบถามกับผู้ดูเเลระบบที่ทางมหาวิทยาลัยว่ามีการเปลี่ยนค่าการเซ็ตติ้ง หรือว่า มีการเปลี่ยนเเปลงเเละการให้อนุญาตเชื่อมต่อระบบ Wireless ที่มหาลัยไหม นะครับ

ได้ไม่ได้ผลอย่าง ทางทีมงานของเราจะรอฟีดเเบ็คจากทางคุณอีกครั้ง นะครับ

ขอบคุณครับ

3 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด ตุลาคม 20, 2566 ดู 8,343 ครั้ง นำไปใช้กับ: