ขอวิธีแก้ปัญหา No Audio Output Device Is Installed หน่อยค่ะ

โน้ตบุ๊ค Acer Nitro 5 Window 10 พอเสียบ Headphone ปุ๊บก็ไม่ได้ยินเสียงทั้งตอนที่ยังเสียบ Headphone อยู่และตอนถอดออกไปแล้วค่ะ(เสียงจากตัวเครื่อง) และที่รูปลำโพงก็ขึ้นว่า "No Audio Output Device Is Installed." ค่ะ ต้องแก้ยังไงคะ

สวัสดีค่ะ คุณ Guitar N.

ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมและสอบถามปัญหาใน Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทยนะคะ          

เราเข้าใจว่าคุณกังวลกับปัญหาดังกล่าว เรายินดีช่วยเหลือคุณค่ะ   

ไม่ทราบว่าปัญหาดังกล่าวยังเป็นเหมือนเดิมหรือเปล่าคะ

ไม่ทราบว่าคุณใช้ Windows 10 เวอร์ชั่น เเละ OS Build ใดคะ (คุณสามารถตรวจสอบเวอร์ชั่น เเละ Build ของ Windows โดยไปที่ Settings > System > About > ดูที่เวอร์ชั่น เเละ OS build คะ)

ปัญหาดังกล่าวสามารถเกิดขึ้นได้หากมีข้อผิดพลาดเกี่ยวกับ Driver ของเสียงหรือ Driver ของเสียงที่ล้าสมัยค่ะ  เพื่อเเก้ปัญหาดังกล่าว เบื้องต้น ทางเราเเเนะนำให้เเก้ปัญหาดังกล่าวโดยทำตามขั้นตอนดังต่อไปนี้ค่ะ

วิธีที่ 1 การอัพเดทไดรเวอร์เสียง 

ทางเราแนะนำให้การอัพเดทไดรเวอร์เสียง ซึ่งคุณสามารถทำตามขั้นตอนดังนี้ค่ะ 

เลือกปุ่ม Start > พิมพ์ Device Manager > คลิก Device Manager > ดับเบลคลิก Sound, video and game controllers > คลิกไดรเวอร์เสียงด้านล่าง > คลิกแทบ Driver > คลิก Update Driver. 

หากปัญหายังมีอยู่ ทางเราแนะนำให้ทำตามวิธีที่ 2 ค่ะ

วิธีที่ 2 การถอนการติดตั้งไดรเวอร์เสียงทางเราแนะนำให้ถอนการติดตั้งไดรเวอร์เสียงโดยทำตามขั้นตอนดังนี้ค่ะ 

เลือกปุ่ม Start > พิมพ์ Device Manager > คลิก Device Manager > ดับเบลคลิก Sound, video and game controllers > คลิก ไดรเวอร์เสียงด้านล่าง > คลิกแทบ Driver > คลิก Uninstall Driver > จากนั้นรีสตาร์ทเครื่องและ Windows จะติดตั้งไดรเวอร์ใหม่โดยอัตโนมัติค่ะ

หากปัญหายังมีอยู่ ทางเราแนะนำให้ทำตามวิธีที่ 3 ค่ะ

วิธีที่  3 การแก้ไขปัญหาเกี่ยวกับเสียง  

ทางเราแนะนำให้แก้ไขปัญหาโดยทำตามขั้นตอนในลิงค์นี้ค่ะ  สำหรับภาษาอังกฤษสามารถดูจากลิงค์นี้ค่ะ  

หมายเหตุ : ลิงค์ดังกล่าวจะอธิบายวิธีการแก้ไขปัญหาเกี่ยวกับเสียง อย่างละเอียดค่ะ

เราหวังเป็นอย่างยิ่งจะช่วยเเก้ปัญหาของคุณได้ ผลเป็นอย่างไรเเจ้งมานะคะ          

ขอบคุณค่ะ       
----------------------------------------------------  
หมายเหตุหากวิธีข้างต้นไม่สามารถแก้ปัญหาของคุณได้ กรุณาตอบกลับหน้านี้ ทางเราจะรีบตอบกลับภายใน 24 ชั่วโมงค่ะ  

63 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด พฤษภาคม 8, 2567 ดู 28,102 ครั้ง นำไปใช้กับ: