ฟอนต์ font angsana new ของ windows 10 ใช้ไม่ได้

พอดีผมใช้ office 2013 pro พิมพ์เอกสารงานใน windows 10 build 10586 แล้วเวลาผมใช้ ฟอนต์ font angsana new หรือ angsana new upc เวลาปริ้นงานออกมาตัวหนังสือตัวเพี้ยนไปหมดเลย อย่างเช่น ในหน้าเอกสารตั้งหัวข้อเรื่องเป็นตัวหนังสือแบบหนา พอปริ้นออกมากลับกลายเป็นตัวปกติซะงั้น  ส่วน ฟอนต์angsana new upc นั้นเพี้ยนอย่างมากทั้งหนาทั้งเอียง ทั้งที่ในเอกสารผมก็ไม่ได้ตั้งไว้ให้เป็นตัวหนาและเอียงเลย

สวัสดีครับ คุณSontaya-Pc

ก่อนอื่น ทางทีมงานต้องขอขอบคุณสำหรับการเข้ามาเยี่ยมชมและสอบถามปัญหามายังทีมงานของ ฟอรั่ม Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทย เเละการสนับสนุนผลิตภัณฑ์ Windows  8/8.1, 10 ฯลฯ เเละผลิตภัณฑ์อื่นๆ เเท้  พร้อมถูกต้องลิขสิทธิ์จากไมโครซอฟท์ ครับ

กลับมายังคำถามของคุณ ที่ได้สอบถามมายังทางทีมงานของเราเกี่ยวกับการใช้งาน "...พอดีผมใช้ Microsoft Office 2013 pro พิมพ์เอกสารงานใน Windows 10 build 10586 แล้วเวลาผมใช้ ฟอนต์ font angsana new หรือ angsana new upc เวลาปริ้นงานออกมาตัวหนังสือตัวเพี้ยนไปหมดเลย อย่างเช่น ในหน้าเอกสารตั้งหัวข้อเรื่องเป็นตัวหนังสือ แบบหนา พอปริ้นออกมากลับกลายเป็นตัวปกติซะงั้น  ส่วน ฟอนต์ angsana new upc นั้นเพี้ยนอย่างมากทั้งหนาทั้งเอียง ทั้งที่ในเอกสารผมก็ไม่ได้ตั้งไว้ให้เป็นตัวหนาและเอียงเลย ...นั้น" เนื่องจากข้อมูลที่คุณได้เเจ้งมา ยังมีบางส่วนที่ไม่เพียงพอ ทางทีมงานของเราต้องขออนุญาต เพื่อสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมนิดหนึ่ง ดังต่อไปนี้ นะครับ;

1.ไม่ทราบว่า เป็น Word รุ่นไหน  2013 32-bit/64-bit 

2.เป็น Windows 10 รุ่นไหน 32-bit/64-bit ครับ

3.Printer รุ่นไหน จากเเบรนด์ อะไร

4.อาการดังกล่าวเพิ่งเป็น หรือ เป็นมานานเเล้ว ครับ

5.เป็นเครื่อง PC/Notebook รุ่นไหน จากเเบรนด์อะไร ครับ มีการเชื่อมต่อผ่านระบบเครือข่ายของ Server/Domain/Proxy จาก บริษัท องค์กร หรือ สถาบันการศึกษา ใดๆ ไหม ครับ

6.อาการดังกล่าวเป็นกับ Word ทุกๆ ไฟล์ เลย หรือ ไฟล์ Excel เเละอื่นๆ ด้วย ครับ

7.หากลอง print preview หรือ ใช้ XPS ลอง print อาการดังกล่าว จะเป็นไหม ครับ

8.ต้นฉบับของเอกสารเป็นไฟล์ Word ที่คุณพิมพ์บนเครื่อง PC/Notebook เอง หรือ ว่า ต้นฉบับจากไฟล์ที่คุณได้มาจากเเหล่งอื่น ครับ

ทางทีมงานของเราจะรอฟีดเเบ็ค เเละข้อมูลจากทางคุณอีกครั้ง นะครับ

ขอบคุณครับ

จากทีมงานไมโครซอฟท์

ถ้าปัญหาของคุณได้รับการแก้ไข รบกวนกด"เลือกเป็นคำตอบ"หรือ คลิกว่าเป็นประโยชน์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

54 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ผมใช้ Microsoft office 2013 รุ่น 64 bit  windows 10 pro 64 bit  ส่วนเครื่องปริ้นใช้ของ HP Deskjet Ink Advantage 1515

อาการนี้เป็นมานานแล้วครับ สำหรับ notebook ใช้ของ lenovo g4070 ไม่ได้เชื่อมต่อกับ บริษัท องค์กร หรือ สถาบันการศึกษา

อาการฟอนต์นี้เป็นทุกไฟล์ของ word ครับ  ผมลองเอาไฟล์ไปปริ้นกับเครื่องที่รัน windows 7 8.1 ก็ปกติครับพอมาใช้กับ windows 10 ก็เกิดอากนี้ดังกล่าวนี้ อ่ะครับ

26 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

สวัสดีอีกครั้งครับ คุณSontaya-Pc

ถ้าหากเป็นเช่นนั้น ลองพิจารณาเพื่อดาวน์โหลดไดรเวอร์ล่า ของ printer รุ่นดังกล่าว ว่า สามารถรองรับกับการใช้งานบน Windows 10 ได้อย่างสมบูรณ์ไหม นะครับ ตามลิงค์ข้างล่างนี้ นะครับ; 

http://support.hp.com/us-en/drivers/selfservice/HP-Deskjet-Ink-Advantage-1510-All-in-One-Printer-series/5285089/model/5285090

ข้อความปฏิเสธความรับผิดชอบ:

ไมโครซอฟท์ให้ข้อมูลของบุคคลหรือหน่วยงานที่ไม่เกี่ยวข้องกับไมโครซอฟท์ดังกล่าวเพื่อความสะดวกในการให้บริการหรือการแก้ไขปัญหา และเราไม่รับรองผลหรือให้การสนับสนุนโปรแกรมที่โหลดจากลิงค์ดังกล่าว สำหรับการสนับสนุนหรือความช่วยเหลือเพิ่มเติมสำหรับโปรแกรมนั้น กรุณาติดต่อกับผู้ผลิตโปรแกรมโดยตรง

ขอบคุณครับ

จากทีมงานไมโครซอฟท์

ถ้าปัญหาของคุณได้รับการแก้ไข รบกวนกด"เลือกเป็นคำตอบ"หรือ คลิกว่าเป็นประโยชน์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

7 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

อาการนี้ก็เป็นหลายเครื่องครับเป็นเครื่องในองค์กรผมซื้อ ลิขสิทธิ์ถูกต้อง

windows64bit ลองใช้กับ office 2007 และOffice 365 แพคเกจ Pro plus ก็เป็น

จากที่ทดสอบ printer HP 3015DN และ 5525DN ลอง driver for windows10ก็เป็น

ลองprint เป็น PDF โดยใช้ Acrobat Pro 2015 ก็เป็นครับ

ลอง นำ font มาลงใหม่ก็ไม่หาย ลองทั้งรูปแบบ up windows จาก win7 หรือ windows8.1 หรือลงใหม่เลยก็เป็นครับ

4 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

update ครับ

ล่าสุด ผม update windows(ปกติก็ update อยู่แล้ว) 29-2-59 พอ update เสร็จก็หายแล้วครับหลังจากเป็นมาร่วม5เดือน

1 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

ออฟฟิศ ผมก็มีปัญหาเดียวกันครับ คุณ supkeaw แก้ไขยังไงถึงหาย รบกวนด้วยครับ

6 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

ตอนนี้กำลังพบปัญหาแบบนี้เหมือนกันคะต้องทำยังไงคะ

7 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

ปัญหานี้น่าจะเป็น bug ของ Windows 10 เองนะครับ เพราะไม่ว่าจะ print ออก printer, print ลงไฟล์ PDF หรือ XPS ก็ได้ผลลัพธ์เดียวกัน

สาเหตุ

Windows 10 มีปัญหาตอน print กับ font ที่เป็นไฟล์ประเภท ttc (TrueType Collection) ซึ่งเป็นไฟล์ font ที่รวมหลายๆ ttf (TrueType Font) ไว้ในไฟล์เดียว

วิธีตรวจสอบปัญหาเบื้องต้น

เข้าไปที่ Control Panel > Fonts เลือก font Angsana New จากนั้นคลิกขวา Properties จะเห็นชื่อไฟล์เป็น angsana.ttc

ภาพด้านล่างเป็นตัวอย่างของ font แบบ ttc ที่มีปํญหา จะสังเกตได้ว่าตัวหนังสือที่แสดงจะไม่มีความหนา หรือเอียง

ส่วนภาพนี้เป็นตัวอย่างของ font แบบ ttf ซึ่งแก้ไขแล้ว

วิธีแก้ไข (workaround)

เนื่องจาก Windows มีปัญหากับ ttc ดังนั้นเราต้องเปลี่ยนมาใช้ ttf แทน ซึ่งมีขั้นตอนดังนี้

1. แปลง font ttc เป็น ttf
    1.1) ไปที่ Control Panel > Fonts หรือ C:\Windows\fonts
    1.2) Copy font ttc ของ Angsana เก็บไว้ โดยเลือก AngsanaNew หรือ AngsanaUPC ก็ได้ เสร็จแล้วจะได้ไฟล์ angsana.ttc
    1.3) แปลงไฟล์ ttc ที่ copy มา ให้เป็นไฟล์ ttf ซึ่งจะได้ ttf 8 ไฟล์ โดยส่วนตัวผมทำผ่านเว็บ http://transfonter.org/ttc-unpack คือ upload file angsana.ttc ขึ้นไป จากนั้นจึง download ttf กลับมา

2. ลบ font ttc (เนื่องจาก Angsana เป็น system protected font จึงไม่สามารถลบออกตรงๆได้)
    2.1) เปิดโปรแกรม Registry Editor (กดปุ่ม Windows + R แล้วพิมพ์ "regedit")
    2.2) ไปที่ HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows NT\CurrentVersion\Fonts
    2.3) เพื่อความปลอดภัย ให้สำรองข้อมูลไว้ก่อน โดยเลือกเมนู File > Export... จากนั้น save ลงไฟล์เก็บไว้
    2.4) ลบ font Angsana ทิ้ง โดยให้สังเกตค่าที่เป็น "angsana.ttc" คลิกขวา > Delete

3. ติดตั้ง font ttf
    3.1) คลิกเลือกไฟล์ ttf ทั้งหมด
    3.2) คลิกขวา > install
    3.3) หลังจาก install เสร็จแล้ว จะได้ font Angsana ที่เป็น ttf

4. Restart Windows

หมายเหตุ: ขั้นตอนเหล่านี้เป็นสิ่งที่ผมคิดและทดลองขึ้นเอง ไม่ใช่วิธีการแก้ไขจากทาง Microsoft  ดังนั้น ต้องยอมรับความเสี่ยงด้วยตัวคุณเองนะครับ แนะนำว่าหากไม่จำเป็นต้องแก้ไขจริงๆ ให้เลี่ยงไปใช้ font อื่นที่ไม่มีปัญหา หรือไม่ก็รอ update จากทาง Microsoft นะครับ 

176 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

http://www.isriya.com/node/4173/howto-add-thai-standard-fonts-windows-10

น่าจะเป็นคนละปัญหากับในลิงค์ของคุณ lloUlnW นะครับ

ปัญหาตามที่ผมอธิบายวิธีแก้คือ เกิดเฉพาะตอน print แต่ใน MS Word แสดงผลได้ปกติ

ซึ่งเป็นอาการเดียวกันกับลิงค์ข้างล่างนี้เลย (มีภาพประกอบ)

https://answers.microsoft.com/en-us/windows/forum/windows_10-files/print-thai-font-with-windows-10/71fbc79e-38d8-46c9-b06d-aadeae4e2056

4 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด พฤษภาคม 8, 2567 ดู 78,573 ครั้ง นำไปใช้กับ: