เปลี่ยนรูป Lock Screen ไม่ได้

ผมใช้ Windows 10 Home
ตอนแรกก็เปลี่ยนรูปLock Screen ได้อยู่ แต่จู่ๆก็ใช่ไม่ได้ไม่รู้ทำไม อัพเดตวินโด้แล้วก็ยังใช้ไม่ได้
มันจะโหลดแบบในรูปนานมากแล้ว ก็ไม่เปลี่ยน ต้องแก้ยังไงครับ

สวัสดีค่ะ คุณ DemonHeartBeat   

ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมและสอบถามปัญหาใน Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทยนะคะ          

เราเข้าใจว่าคุณกังวลกับปัญหาดังกล่าว เรายินดีช่วยเหลือคุณค่ะ    

ไม่ทราบว่าปัญหายังเป็นแบบเดิมหรือเปล่าคะ   

ก่อนเกิดปัญหาดังกล่าวคุณได้ทำการเปลี่ยนแปลงใดๆบน PC ของคุณหรือไม่คะ

ปัญหาดังกล่าวอาจเกิดจากข้อผิดพลาดบางอย่างของระบบซอฟต์แวร์ เบื้องต้น ทางเราเเเนะนำให้เเก้ปัญหาดังกล่าวโดยการอัพเดท Windows  เเละ Driver ค่ะ เนื่องจากไมโครซอฟต์มีการพัฒนาซอฟต์แวร์และทุกโปรแกรมอย่างต่อเนื่อง เพื่อความทันสมัยและการใช้งานที่มีประสิทธิภาพที่ดียิ่งขึ้น ผู้ใช้งานจึงควรอัพเดทเวอร์ชั่นล่าสุดอย่างสม่ำเสมอ หากคุณไม่ได้อัพเดทจะส่งผลต่อการใช้งานได้ เมื่อการอัพเดทเสร็จสิ้นให้รีสตาร์ทคอมพิวเตอร์และตรวจสอบว่าปัญหายังเป็นเหมือนเดิมหรือไม่ 

หากปัญหายังเป็นเหมือนเดิม ทางเราเเนะนำให้คุณทำคลีนบูตค่ะ การคลีนบูต คือการเริ่มต้นคอมพิวเตอร์โดยใช้งาน Windows และ Driver น้อยที่สุด ซึ่งสามารถขจัดข้อขัดแย้งที่จะเกิดกับคอมพิวเตอร์ของคุณได้ คุณสามารถทำคลีนบูตเพื่อตรวจสอบปัญหาดังกล่าวโดยทำตามขั้นตอนในลิงค์นี้ค่ะ สำหรับลิงค์ภาษาอังกฤษสามารถดูจากลิงค์นี้ค่ะ 

หากได้ทำตามขั้นตอนข้างต้นแล้ว ปัญหายังเป็นเหมืิอนเดิม ทางเราแนะนำให้ทำตามขั้นตอนดังนี้ค่ะ

วิธีที่ 1 - ตรวจสอบการเชื่อมต่อและรีสตาร์ทเครื่องคอมพิวเตอร์

Windows Spotlight หรือ Lock screen ขึ้นอยู่กับการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต เนื่องจากภาพเหล่านั้นมาจาก Bing ดังนั้น ทางเราแนะนำให้ตรวจสอบการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตก่อนที่จะย้ายหรือเปลี่ยนภาพ Lock screen ซึ่งคุณสามารถตรวจสอบสถานะการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตได้ที่มุมล่างด้านขวา จากนั้นรีสตาร์ทเครื่องคอมพิวเตอร์ และตรวจสอบปัญหายังเป็นเหมือนเดิมหรือไม่

วิธีที่ 2 ปิดการใช้งาน Spotlight และเปิดใช้งานอีกครั้ง

1. คลิกขวาที่เดสก์ท็อปและเปิด Personalize
2. เปิดแท็บ Lock screen ภายใต้ Background ให้เปลี่ยนจาก Windows Spotlight เป็น Picture หรือ Slideshow.

3. คลิก OK และปิดหน้าต่าง
4. จากนั้น ออกจากระบบและเข้าสู่ระบบ
5. ไปที่ Lock screen และเปิดใช้ Windows Spotlight อีกครั้ง

เราหวังเป็นอย่างยิ่งจะช่วยเเก้ปัญหาของคุณได้ ผลเป็นอย่างไรเเจ้งมานะคะ       
ขอบคุณค่ะ    
----------------------------------------------------
หมายเหตุ: หากวิธีข้างต้นไม่สามารถแก้ปัญหาของคุณได้ กรุณาตอบกลับหน้านี้ ทางเราจะรีบตอบกลับภายใน 24 ชั่วโมงค่ะ    

1 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ลองทำตามแล้ว ยังไม่ได้เลยอ่ะครับ 

5 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

หากได้ทำตามขั้นตอนข้างต้นแล้ว และปัญหายังมีอยู่  ทางเราขอข้อมูลเพิ่มเติมดังนี้นะคะ

1. ไม่ทราบว่าคุณได้รับรหัสข้อผิดพลาดอะไรหรือเปล่าคะ หากมี ทางเรารบกวนส่งภาพหน้าจอด้วยนะคะ ทางเราจะได้ทราบสาเหตุของปัญหาค่ะ
  2. ไม่ทราบว่าคุณได้ (Log in )ลงชื่อเข้าใช้กับบัญชี Administrator หรือเปล่าคะ หากไม่ ทางเราแนะนำให้ลงชื่อเข้าใช้กับบัญชี Administrator ด้วยค่ะ จากนั้นลองเปลี่ยนรูป Lock Screen อีกครั้งนะคะ
  3. ไม่ทราบว่าคุณได้เปิด หรือ Turn on ภายใต้ Show lock screen background picture on the sign-in screen หรือเปล่าคะ หากยัง ทางเรารบกวน Turn on และลองอีกครั้งนะคะ

เราหวังเป็นอย่างยิ่งจะช่วยเเก้ปัญหาของคุณได้ ผลเป็นอย่างไรเเจ้งมานะคะ       
ขอบคุณค่ะ    
----------------------------------------------------
หมายเหตุ: หากวิธีข้างต้นไม่สามารถแก้ปัญหาของคุณได้ กรุณาตอบกลับหน้านี้ ทางเราจะรีบตอบกลับภายใน 24 ชั่วโมงค่ะ    

1 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

1.ไม่มีรหัสข้อผิดพลาดอะไรขึ้นครับ
2.ล็อกอินอยู่แล้วครับ

3.เปิด Show lock screen background picture on the sign-in screen อยู่ครับ
4.ที่ทำไม่ได้คือ กดเพิ่มรูป(Browse) ในโหมดPicture ไม่ได้ครับ คือเคยเพิ่มไปแล้วได้ แต่จู่ๆก็ทำอีกไม่ได้

·

หากได้ทำตามวิธีข้างต้นแล้ว และปัญหายังเป็นเหมือนเดิม ทางเราเเนะนำให้แก้ปัญหาโดย Run DISM tool และ SFC Scan ซึ่งวิธีนี้จะสามารถซ่อมเเซมเเฟ้มระบบ Windows ที่สูญหายหรือเสียหาย ซึ่งคุณสามารถทำขั้นตอนดังนี้  

1. กดปุ่ม Windows จากนั้นให้พิมพ์ Command Prompt > คลิกขวาที่ Command Prompt เเล้วเลือก Run as administrator > คัดลอก (Copy) คำสั่งต่อไปนี้  

DISM.exe /Online /Cleanup-image /Restorehealth กด Enter  

sfc /scannow เเล้วกด Enter    

หมายเหตุ : ก่อนเครื่องหมาย / ให้เว้นวรรคนะคะ  

2. เมื่อรัน Command ดังกล่าวเสร็จสิ้น ให้ลองตรวจสอบว่าสามารถแก้ปัญหาได้หรือไม่ 

หากปัญหายังเป็นเหมือนเดิม ทางเราแนะนำให้แก้ปัญหาโดยการใช้เครื่องมือแก้ปัญหา ( Run Hardware and Devices troubleshooter) 
คุณสามารถใช้เครื่องมือแก้ปัญหานี้เพื่อแก้ปัญหาทุกประเภทรวมถึงปัญหาเกี่ยวกับฮาร์ดแวร์และตัวเครื่อง ซึ่งคุณสามารถทำตามขั้นตอนดังนี้ค่ะ 
1. เปิด Setting > คลิก Updates & Security > คลิก Troubleshoot. 
2. คลิก Hardware and Devices > จากนั้น Run the troubleshooter. 
3. รอให้กระบวนการเสร็จสิ้น 
4. รีสตาร์ทเครื่องคอมพิวเตอร์ 

หากติดขัดหรือสามารถแก้ปัญหาได้หรือไม่ แจ้งทางเราอีกครั้งนะคะ 

ขอบคุณค่ะ

หมายเหตุหากวิธีข้างต้นไม่สามารถแก้ปัญหาของคุณได้ กรุณาตอบกลับหน้านี้ ทางเราจะรีบตอบกลับภายใน 24 ชั่วโมงค่ะ     

·

แก้ไม่ได้ ทั้ง2วิธีเลยครับ

·

หากได้ทำตามวิธีข้างต้นแล้ว และปัญหายังเป็นเหมือนเดิมให้ทำตามวิธีที่ 3

วิธีที่ 3  การตรวจสอบข้อผิดพลาดโปรไฟล์ของบัญชี  

ทางเราเเนะนำให้คุณลอง (Log in ) ลงชื่อเข้าใช้คอมพิวเตอร์ด้วยบัญชีอื่น เเล้วตรวจสอบว่าปัญหายังเป็นเหมือนเดิมหรือไม่   

หมายเหตุในกรณีคอมพิวเตอร์มีเเค่บัญชีเดียว ทางเราเเนะนำให้สร้างบัญชีใหม่โดยทำตามขั้นตอนในลิงค์นี้ค่ะ สำหรับลิงค์ภาษาอังกฤษสามารถดูจากลิงค์นี้ค่ะ 

เมื่อสร้างบัญชีใหม่เสร็จสิ้น ให้ Restart คอมพิวเตอร์เเล้วลงชื่อเข้าใช้ด้วยบัญชีใหม่ค่ะ จากนั้นตรวจสอบว่าปัญหาดังกล่าวยังเป็นเหมือนเดิมหรือไม่   

หากไม่มีปัญหาเดิมแล้ว หมายความว่า สาเหตุของปัญหาที่ประสบอยู่เกิดจากโปรไฟล์ของบัญชีเก่าของคุณเสียหาย  ดังนั้น เราแนะนำให้แก้ข้อผิดพลาดของบัญชีเก่าโดยการลบบัญชีเก่าค่ะ  

หมายเหตุ : ก่อนลบบัญชีเก่า  เราแนะนำให้ย้ายข้อมูลต่าง  ที่สำคัญไปยังบัญชีใหม่ก่อนโดยทำตามขั้นตอนดังนี้ค่ะ  

ไปที่ C:\Users\(Old Username) folder  > copy ทุกข้อมูลที่สำคัญ > ย้ายไปที่ C:\Users\(New Username) folder.

ขอบคุณค่ะ    

4 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด เมษายน 22, 2567 ดู 6,637 ครั้ง นำไปใช้กับ: