Windows 10​เชื่อมต่อ​wifi​ไม่ได้​ ขึ้นกากบาทสีแดง

ตอนนี้เรามีปัญหา​ก็คือ​ เชื่อมต่อwifiในวินโดว์10ไม่ได้ค่ะ​ ล​องดูในยูทูปก็แล้ว​ ทำตามคำถามที่มีคนถามมาก็แล้ว​ ยังแก้ไม่ได้เลยค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณ K&D

ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมและสอบถามปัญหาใน Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทยนะคะ       
เราเข้าใจว่าคุณกังวลกับปัญหาดังกล่าว เรายินดีช่วยเหลือคุณค่ะ

ไม่ทราบว่าคุณใช้ Windows 10 เวอร์ชั่นใด และ build ใดคะ (คุณสามารถตรวจสอบเวอร์ชั่นของ Windows โดยพิมพ์ winver ในช่องค้นหาและกด Enter>ดูที่เวอร์ชั่นและ build ใดค่ะ)

ไม่ทราบคุณได้แก้ปัญหาดัวยวิธีไหนบ้างคะ

เบื้องต้น ทางเราแนะนำให้คุณตรวจสอบรหัสข้อผิดพลาดของ Network Adapter ใน Devices manager หากมีไดรเวอร์ที่มีเครื่องหมายตกใจสีเหลือง ทางเราแนะนำให้ถอนการติดตั้ง Driver ดังกล่าวและรีสตาร์ทเครื่องค่ะ ซึ่งวิธีนี้จะลบไดร์เวอร์ที่เสียหายออกและติดตั้งไดร์เวอร์โดยอัตโนมัติค่ะ ซึ่งคุณสามารถทำตามขั้นตอนดังนี้ค่ะ

คลิกขวาที่ปุ่ม Start > เลือก Device manager > คลิกที่่ Network adapter > เปิดหน้าต่าง  ไดรเวอร์ที่มีเครื่องหมายตกใจสีเหลือง ในเเท็บ Driver ให้กดปุ่ม Uninstall device ค่ะ

เมื่อมีหน้าต่าง Confirm Device Uninstall ปรากฏขึ้น ให้ติ๊กที่ Delete the driver software for this device เเล้วกด OK ค่ะ จากนั้นให้ Restart คอมพิวเตอร์เพื่อให้ Windows ทำการติดตั้งไดร์เวอร์ใหม่โดยอัตโนมัติค่ะ

เมื่อคอมพิวเตอร์ Restart เเล้ว ลองตรวจว่ายังมีปัญหา Wi-Fi แบบเดิมหรือไม่

เราหวังเป็นอย่างยิ่งจะช่วยเเก้ปัญหาของคุณได้ ผลเป็นอย่างไรเเจ้งมานะคะ         

ขอบคุณค่ะ      
---------------------------------------------------- 
หมายเหตุหากวิธีข้างต้นไม่สามารถแก้ปัญหาของคุณได้ กรุณาตอบกลับหน้านี้ ทางเราจะรีบตอบกลับในวันและเวลาทำการ จันทร์ (Mon) - ศุกร์ (Fri) : 9:00 - 18:00 น. ค่ะ

3 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ยังเป๋นเหมือนเดิมไม่หายค่ะ

แต่ตรงนี้ไม่มีเครื่องหมายตกใจหรือเครื่องหมายอะไรกำกับมาเลยค่ะ

4 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

หากคุณได้ถอนการติดตั้ง Network adapter แล้วแต่ปัญหายังเป็นแบบเดิม ทางเราแนะนำให้แก้ปัญหาดังกล่าวโดยทำตามขั้นตอนในลิงค์นี้ค่ะ หรือลิงค์ภาษาอังกฤษสามารถดูลิงค์นี้ค่ะ

หมายเหตุ : ลิงค์ดังกล่าวจะแนะนำวิธีแก้ปัญหาเกี่ยวกับเชื่อมต่อเครือข่ายใน Windows 10 ได้อย่างละเอียดค่ะ

เราหวังเป็นอย่างยิ่งจะช่วยเเก้ปัญหาของคุณได้ ผลเป็นอย่างไรเเจ้งมานะคะ         

ขอบคุณค่ะ      
---------------------------------------------------- 
หมายเหตุหากวิธีข้างต้นไม่สามารถแก้ปัญหาของคุณได้ กรุณาตอบกลับหน้านี้ ทางเราจะรีบตอบกลับในวันและเวลาทำการ จันทร์ (Mon) - ศุกร์ (Fri) : 9:00 - 18:00 น. ค่ะ

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด พฤษภาคม 13, 2567 ดู 1,438 ครั้ง นำไปใช้กับ: