Windows 7 อัพเดทไม่ได้

เคยอัพเดทได้นะครับ แต่ตอนนี้อัพเดทแล้ว ขึ้น Error ตามรูปโดยตลอด

สวัสดีครับ คุณChatchaiRatiwatana

ก่อนอื่น ทางทีมงานของเราต้องขอขอบคุณสำหรับคำถามที่คุณได้ส่งเข้ามา ณ ฟอรั่ม Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทย นะครับ

กลับมายังคำถามของคุณที่ได้เเจ้งมายังทีมงานของเราว่า ไม่สามารถดำเนินการอัพเดท Windows 7 ได้ ซึ่งมีข้อความผิดพลาดได้เเสดงขึ้นมาระบุว่า"...Windows Update error 80246008"...นั้น คุณอาจลองแก้ไขปัญหาดังกล่าว โดยใช้ขั้นตอนตอนพื้นฐานดังต่อไปนี้ดูก่อน นะครับ;

ขั้นตอนที่ 1

1.เข้าไปสู่ c:\windows\softwaredistribution\datastore\logs\edb.log

2.เเล้ว delete log ไฟล์ ดังกล่าว

3.เเล้วลองดำเนินการดัพเดท Windows อีกครั้ง

ขั้นตอนที่ 2

Run Fix It ตามลิงค์ดังต่อไปนี้ http://support.microsoft.com/kb/971058/en-us (เลือก Windows 7) หรือ อาจพิจารณา เพื่อดาวน์โหลด Rapid Storage หากเห็นว่า สมควร นะครับ;

https://downloadcenter.intel.com/download/23060

ขั้นตอนที่ 3 โดยการรีเซท Windows Update Components

1.       โหลด Microsoft Fix it จากลิงค์ http://go.microsoft.com/?linkid=9665683

2.       หลังจากนั้ก คลิ๊กที่ "Run"

3.       ปรากฏหน้าต่าง เลือกที่ "I ACCEPT"

4.       ติ๊กเครื่องหมายถูกที่ "I Agree" แล้วคลิ๊ก "Next"

5.       ติ๊กเครื่องหมายถูกที่ "Run aggressive options(not recommended)" แล้วคลิ๊ก "Next"

6.       เมื่อเสร็จแล้วคลิ๊ก "Close" ให้ทำการรีสตาร์ทเครื่องคอมพิวเตอร์ โดยคลิ๊ก "Yes"

ขั้นตอนที่ 4 ลบไฟล์ชั่วคราวของวินโดวส์

1.       ไปที่ Start > Run

2.       พิมพ์ temp แล้วกด Enter

3.       ลบไฟล์ทั้งหมดในโฟล์เดอร์นี้ (หากบางไฟล์ไม่สามารถลบออกได้ ก็ปล่อยไว้)

4.       ไปที่ Start > Run

5.       พิมพ์ %temp% แล้วกด Enter

6.       ลบไฟล์ทั้งหมดในโฟล์เดอร์นี้ (หากบางไฟล์ไม่สามารถลบออกได้ ก็ปล่อยไว้)

7.       ทำการอัพเดทอีกครั้ง

ขั้นตอนที่ 5 ตรวจสอบว่า Service ที่เกี่ยวกับการอัพเดท เปิดใช้งานอยู่โดยทำตามขั้นตอนดังต่อไปนี้

1.       คลิก Start จากนั้นพิมพ์ Service.msc ลงในช่องค้นหา จากนั้นคลิก Start

2.       ในช่องด้านขวา ตรวจสอบว่า Service ทั้ง ตัวนี้ทำงานอยู่หรือไม่ ถ้ายังไม่ได้เปิดการใช้งาน ใช้ทำการเปิดการใช้งานทีละตัวโดยให้ทำการเลือกเป็น Started

Background Intelligent Transfer Service (BITS)

cryptographic service

Windows Update 

ขั้นตอนที่ ทำการเปลี่ยนชื่อโฟล์เดอร์ Software Distribution และ Catroot เพื่อแก้ไขปัญหาการขัดข้องของTemporary folder ที่เกี่ยวกับ Windows update

1.       ทำการเข้า Command prompt โดยคลิก start จากนั้นพิมพ์ CMD จากนั้นคลิกขวาที่ CMD เลือก Run as administrator และให้พิมพ์ข้อความด้านล่างต่อไปนี้ (ท่านสามารถทำการคลิกขวา Copy และ Paste คำสั่ง

·         net stop cryptsvc แล้วกด Enter

·         ren %systemroot%\System32\Catroot2 oldcatroot2 แล้วกด Enter

·         ren %systemroot%\SoftwareDistribution SoftwareDistribution.old แล้วกด Enter

·         net start cryptsvc แล้วกด Enter

2. ทำการปิด Command prompt 

3.  หลังจากนั้น ให้ลอง รัน Windows update อีกครั้ง นะครับ

ขั้นตอนที่ 7 ตั้งค่าเครื่องคอมพิวเตอร์ให้โหลดแบบ Cleanboot (ขั้นตอนนี้จะทำให้วินโดวส์รันเพียงโปรแกรมที่จำเป็นเท่านั้น ส่วนโปรแกรมเสริมที่ติดตั้งเอง จะไม่ถูกรัน จนกว่าจะเรียกใช้โปรแกรมนั้นๆ)

1.      ที่ Start 

2.      ที่ช่อง Start search พิมพ์ msconfig แล้วคลิ๊ก OK

3.      หน้าต่าง System Configuration จะเปิดขึ้นโดยที่แถบ General, เลือก Selective Startup

4.      ติ๊กถูกที่ช่อง Load System Services เท่านั้น

5.      ติ๊กถูกที่ช่อง Load startup items แล้วติ๊กออกอีกครั้งเพื่อเคลียร์

6.      สังเกตที่ช่อง Use original boot configuration จะไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ ซึ่งเป็นภาวะปกติ

7.      เลือกแถบ Services

8.      ติ๊กถูกที่ช่อง Hide All Microsoft Services

9.      คลิ๊ก Disable All แล้วคลิ๊ก OK

10.  ทำการ Restart เครื่องคอมพิวเตอร์

ข้อควรระวังในการทำ Clean boot :  ไม่ควรทำการ Clean boot  หากท่านใช้วิธีการ Log in เข้าวินโดวส์ด้วยกับโปรแกรมใดๆ เช่น การตรวจสอบลายนิ้วมือ จากรูปถ่าย  หรือวิธีอื่นที่ไม่ใช่การ Log in โดยการพิมพ์รหัสที่เป็นมาตรฐานของวินโดวส์ เนื่องจากการทำ Clean boot จะปิดการทำงานดังกล่าว และท่านจะไม่สามารถเข้าสู่วินโดวส์

(เมื่อคุณได้ทำตามขั้นตอน clean boot อย่างที่ได้แนะนำไป จะส่งผลให้โปรแกรมจากเทิด

ปาร์ตี้ต่างๆ หยุดการทำงานชั่วคราว เพื่อกลับไปสู่สถานะเดิมให้ คลิ๊กปุ่ม Start->msconfig->Normal Startup->Apply->Ok->Restart)

นอกจากนั้น คุณสามารถอ่านเเละศึกษาข้อมูลที่เกี่ยวข้องกับปัญหาเเละวิธีเเก้ไขปัญหาดังกล่าวเพิ่มเติม ตามลิงค์ข้างล่างนี้ นะครับ;

http://windows.microsoft.com/en-us/windows/windows-update-error-80246008#1TC=windows-7

http://answers.microsoft.com/en-us/windows/forum/windows_7-windows_update/windows-update-can-not-currently-check-for-updates/2ac34cd4-e472-4d78-941d-820265bc28cb?page=2

หากปัญหาดังกล่าว ยังไม่ถูกแก้ไขได้ ทางทีมงานของเรา ต้องขออนุญาตเพื่อสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมดังต่อไปนี้ นะครับ;

1.ไม่ทราบว่า ก่อนเกิดปัญหาดังกล่าวขึ้นมา คุณได้ทำการเปลี่ยนเเปลง อะไร ที่เครื่องคอมพิวเตอร์ เครื่องดังกล่าวไหม หากมีกรุณา ระบุ

2.ไม่ทราบว่ามีการเชื่อมต่อระบบอินเทอร์เน็ตผ่านเครือข่ายของ Server/Domain ไหม

3.ได้ติดตั้งโปรแกรมแอนตี้ไวรัส รุ่นใดอยู่ ที่เครื่องคอมพิวเตอร์ ตัวดังกล่าว ครับ

4.ได้เปิดใช้งานโปรแกรม ATI Catalyst Control Center Software อยู่ไหม

5.มี error code หรือ error message เพิ่มเติม นอกจากที่คุณได้เเจ้งมาอีกไหม หากมี กรุณา ระบุ 

6.ครั้งล่าสุด คุณสามารถรัน Windows update เมื่อไร ครับ

ทางทีมงานของเราจะรอฟีดเเบ็คเเละข้อมูลเพิ่มเติมจากทางคุณ นะครับ

ขอบคุณครับ

จากทีมงานไมโครซอฟท์

ถ้าปัญหาของคุณได้รับการแก้ไข รบกวนกด"เลือกเป็นคำตอบ"หรือ คลิกว่าเป็นประโยชน์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

3 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ผมยังไม่ได้ทดลองแก้ไขตามที่คุณ Eh Phrai แนะนำ เพราะอยู่ต่างจังหวัด มีเวลาจะทำการแก้ไขตามคำแนะนำ ได้ผลประการใดจะรีบแจ้งให้ทราบนะครับ

ขอขอบคุณที่กรุณาให้คำแนะนำ

ฉัตรชัย รติวัฒน์

3 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

ผมพยายามทำตามที่แนะนำแล้วครับ แต่ติดอยู่ที่ขั้นตอนที่ 5 เฉพาะ Service ตัว Background Intelligent Transfer Service (BITS) ตามรูปบนนะครับ

แต่ก็พยายามทำตามคำแนะนำจนจบขั้นตอนที่ 7 พอทำการ Update ก็ได้ผลตามรูปข้างล่างนี้ครับ

ส่วนข้อมูลเพิ่มเติม ผมสรุปตามคำถามอย่างนี้ครับ

1.ก่อนเกิดปัญหาผมไม่เคยมีการเปลี่ยนแปลงอะไรที่เครื่องคอมพิวเตอร์  นอกจากเปลี่ยนแปลงระบบอินเทอร์เน็ท จากสายทองแดง เป็นไฟเบอร์ออฟติค

2.มีการต่อเชื่อมระบบอินเทอร์เน็ทผ่านเครือข่ายไฟเบอร์ออฟติคของทรู 

3.ติดตั้งโปรแกรมแอตี้ไวรัส 2 โปรแกรม คือ SuperAntiSpyware เวอร์ชั่น 5.6.0.103 และ Avira Free Antivirus เวอร์ชั่น 15.0.14.259

4.ไม่มีการเปิดใช้งานโปรแกรม ATI Catalyst Control Crnter 

5.Error Code หรือ Error Message เพิ่มเติมมีตามรูปที่ 1 และรูปที่ 2 คือ 2147024894 และ 8007000E

ตอนนี้คอมพิวเตอร์ใช้ได้ตามปกติ เพียงแต่อัพเดทวินโดว์ไม่ได้แค่นั้นครับ

9 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด กุมภาพันธ์ 14, 2567 ดู 4,105 ครั้ง นำไปใช้กับ: