Windows 10 Pro bluescreen Stop code : WHEA_UNCORRECTABLE_ERROR

เรียนเจ้าหน้าที่

รบกวนด้วยครับผมใช้งาน Windows 10 Pro Ver.1909 (10.0.18363 Buid 18363)

ใช้ๆอยู่แล้วเกิดปัญหา Bluescreen Stop code : WHEA_UNCORRECTABLE_ERROR ครับ

เบื่องต้นผมลองลง Windows ใหม่แล้วก็ไม่หายครับ

Device 

Dell Latitude 7490

Bios Ver.1.8.0, 1/7/2021

สวัสดีครับ คุณ SOC_KTT

ยินดีต้อนรับเข้าสู่ฝ่ายสนับสนุน Microsoft Community ครับ

สำหรับปัญหาที่คุณแจ้งว่าตัวเครื่องเกิดหน้าจอฟ้า และมีข้อผิดพลาดแจ้งเตือนว่าWHEA_UNCORRECTABLE_ERROR นั้น เบื้องต้นปัญหาดังกล่าวอาจเกิดจากฮาดแวร์ของตัวเครื่องมีปัญหาครับ เบื้องต้นทางเราขอแนะนำให้คุณลองทำการอับเดท Windows เวอร์ชั่นล่าสุดตามวิธีการแก้ไขที่ลิงค์นี้ คลิกที่นี่

อย่างไรก็ตาม หากปัญหายังไม่ได้รับการแก้ไขตามขั้นตอนข้างต้น และคุณได้ทำการลง Windows ใหม่แล้วก็ยังประสบปัญหาอยู่นั้น ทางเราขอแนะนำให้คุณติดต่อฝ่ายสนับสนุนของ Dell โดยตรง เพื่อทำการตรวจสอบฮาดแวร์ของตัวเครื่อง และช่วยเหลือเพิ่มเติมในส่วนนี้ครับ

ทางทีมงานต้องขอขอบคุณสำหรับความเข้าใจ และต้องขออภัยในความไม่สะดวกเป็นอย่างสูงครับ

ขอบคุณครับ

ทีมงาน Microsoft                                    

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

สวัสดีครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ 

สำหรับการแก้ปัญหาก่อนหน้านี้นะครับ

1.ผมไม่สามารถอัพเดรต Windows ver. ล่าสุดได้เลยถ้าอัพจะขึ้น bluescreen ตลอดเลยครับ

2. ก่อนหน้านี้ผมได้ติดต่อไปที่ Dell support และทาง Dell ได้เปลี่ยน Mainboard,RAM,SSD และ Clean Install OS

แต่ปัญหานี้ก็ยังไม่หายทาง Dell support แจ้งมาว่าเป็นที่ Windows ครับ

3. ตอนนี้ผม เปิด Ticket status case นี้ก็อยู่ที่ Dell support ด้วยครับ

Remark : Windows 10 Pro OEM ที่ติดมาจากโรงงาน

สรุปปัญหามันเกิดจากอะไรครับผมรบกวนช่วยแก้ปัญหานี้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

เรียน คุณ SOC_KTT

ขอขอบคุณสำหรับการติดต่อฝ่ายสนับสนุน Microsoft Community ครับ

ทางเราเข้าใจถึงปัญหาที่คุณประสบอยู่ครับ และต้องขออภัยในความไม่สะดวกในส่วนนี้ด้วยครับ สำหรับปัญหาดังกล่าวนั้น อ้างอิงวิธีการแก้ไขจาก Microsoft แล้ว คลิกที่นี่ เกิดจากข้อผิดพลาดของฮาร์ดแวร์ครับ อย่างไรก็ตาม หากต้องการแก้ไข โปรดลองทำการอับเดท Windows หรือ คืนค่า Windows กลับไปยังช่วงเวลาก่อนหน้านี้ครับ

แต่ทั้งนี้คุณได้ทำการ Clean install Windows ใหม่แล้ว ปัญหาดังกล่าวยังไม่ได้รับการแก้ไข อาจเป็นไปได้ว่าฮาร์แวร์บางชิ้นของตัวเครื่องอาจมีปัญหาครับ

คุณสามารถโทรสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ ที่หมายเลขโทรศัพท์ 02-263-6888 หรือ (1800-012-705 กด 1-1-1 ไม่มีค่าบริการในการติดต่อครับ) ในเวลาทำการ วันจันทร์ – ศุกร์ (ปิดทำการทุกวันหยุดราชการ) เพื่อขอความช่วยเหลือผ่านทางโทรศัพท์จากเจ้าหน้าที่ฝ่ายเทคนิคของไมโครซอฟท์ครับ หรือผ่าน Chat ติดต่อเรา - ฝ่ายสนับสนุนของ Microsoft  โดยการให้ความสนับสนุนที่รวดเร็วแบบไม่เสียค่าใช้จ่ายสำหรับผลิตภัณฑ์ Microsoft ครับ

ทางทีมงานต้องขอขอบคุณสำหรับความเข้าใจ และต้องขออภัยในความไม่สะดวกเป็นอย่างสูงครับ

ขอบคุณครับ

ทีมงาน Microsoft      

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด กรกฎาคม 1, 2564 ดู 54 ครั้ง นำไปใช้กับ: