Update Windows10 แล้ว Print ผ่าน Network ไม่ได้

Com PC Windows 10 64 Bit หลังจากที่มัน Update Auto เองเสร็จแล้วไม่สามรถ Print ผ่าน Network ไม่ได้  เกิดจากอะไร  สามารถ Add Printer ได้หรือ Ping หา Printer ได้แต่สั่งไปแล้งคิวงานค้าง Printไม่ออก  แก้ยังไงครับ
คำตอบ
คำตอบ

สวัสดีค่ะ คุณ Nont_FonPhithukanantakul

ขอบคุณที่ร่วมสอบถามกับทางไมโครซอฟต์ค่ะ

เราเข้าใจว่าปัญหาดังกล่าวส่งกระทบต่อการทำงาน เรายินดีให้คำแนะนำในการแก้ปัญหาค่ะ

ไม่ทราบว่าปัญหายังเป็นแบบเดิมหรือเปล่าคะ

คุณได้รับรหัสหรือข้อความข้อผิดพลาดอะไรหรือไม่

เมื่อคุณอัพเดท Windows คุณต้องอัพเดท Driver ทุกตัวที่เชื่อมต่อกับคอมพิวเตอร์ด้วยนะคะ เพื่อให้ Driver เหล่านั้นสามารถทำงานได้กับระบบ Windows เวอร์ชั่นใหม่ค่ะ ดังนั้น หากคุณยังไม่ได้อัพเดท Driver เบื้องต้นเราแนะนำให้คุณอัพเดทโดยทำตามขั้นตอนดังนี้ค่ะ

กดปุ่ม Windows + X พร้อมกัน >เลือก Device Manager >คลิกขวาที่ Driver เครื่องปริ้นท์ >เลือก Update Driver หรือเลือก Search automatically for update drivers software เพื่ออัพเดท driver ทั้งหมด   

เมื่อการอัพเดทเสร็จสิ้นให้คุณรีสตาร์ทคอมพิวเตอร์และลองสั่งปริ้นท์อีกครั้งค่ะ

หมายเหตุ : หากมีคิวการปริ้นท์ติดค้างอยู่ เราแนะนำให้คุณยกเลิกการสั่งปริ้นท์ที่ติดค้างก่อนนะคะ

หากพบว่าปัญหายังเป็นแบบเดิม หมายความว่า อาจมีไฟล์บางอย่างเสียหายหรือมีข้อผิดพลาดบางอย่างเกิดขึ้นหลังจากการอัพเกรด Windows ซึ่งคุณสามารถแก้ข้อผิดพลาดดังกล่าวโดยการคลีนบูตค่ะ

การคลีนบูต คือการเริ่มต้นคอมพิวเตอร์โดยใช้งาน Windows และ Driver น้อยที่สุด ซึ่งสามารถขจัดข้อขัดแย้งที่จะเกิดกับคอมพิวเตอร์ของคุณได้ คุณสามารถทำคลีนบูตเพื่อตรวจสอบปัญหาดังกล่าวโดยทำตามขั้นตอนดังนี้ค่ะ

1. พิมพ์ msnconfig >เลือก System Configuration
2. ในแท็บ Services ของ System Configuration ให้เลือก Microsoft Service ทั้งหมด >คลิก Disable all
3. ในแท็บ Startup ใน System Configuration ให้คลิก Open Task Manager
4. ในแท็บ Startup ของ Task Manager ให้คลิก Disable
5. ปิด Task manager
6. ในแท็บ Startup ของ System Configuration ให้คลิก OK
7. รีสตาร์ทคอมพิวเตอร์ 

คุณสามารถศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับทำคลีนบูตจากลิงค์นี้ค่ะ

หากปัญหายังเป็นแบบเดิมหรือได้ผลอย่างไร รบกวนแจ้งให้ทางเราอีกครั้งนะคะ

ขอบคุณค่ะ

..................

หมายเหตุ : เพื่อเป็นแนวทางในการแก้ไขปัญหาให้กับคนอื่น  ที่ประสบปัญหาเดียวกันกับคุณ หากวิธีการแก้ไขปัญหาที่ให้ไปข้างต้นสามารถแก้ไขปัญหาของคุณได้ รบกวนช่วยกดเป็นคำตอบให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ   

6 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด มีนาคม 25, 2566 ดู 12,889 ครั้ง นำไปใช้กับ: