Update Windows error 0x80070002 เกินอะไรขึ้นและจะแก้ไขได้อย่างไร

เกิดปัญหาแบบนี้บ่อยมาก จะแก้ไข้ได้อย่างไรครับ  Update ไม่ได้เคยสำเร็จเลย

สวัสดีครับ คุณ Ben Wantawong

ยินดีต้อนรับเข้าสู่ฝ่ายสนับสนุน Microsoft Community ครับ

สำหรับปัญหาที่คุณแจ้งว่าไม่สามารถ Update Windows ได้เนื่องจากข้อผิดพลาด 0x80070002 / 0x80248007 นั้น ทางเราต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ โดยทั่วไปเเล้ว Windows 10 สามารถอัพเดทได้อย่างปกติครับ สาเหตุที่ทำให้คุณไม่สามารถอัพเดทอาจเกิดจากข้อผิดพลาดที่เกี่ยวกับ Software หรือมีบ้างไฟล์ของระบบเสียหาย ทำให้ส่งผลกระทบต่อระบบคอมพิวเตอร์ครับ เพื่อแก้ปัญหาดังกล่าว ทางเราแนะนำให้แก้ปัญหาการอัพเดทโดยการเรียกใช้ตัวแก้ไขปัญหาของ Windows Update ซึ่งวิธีนี้สามารถตรวจหาข้อผิดพลาดของระบบเเละเเก้ไขข้อผิดพลาดโดยอัตโนมัติครับ คลิกที่นี่

ซึ่งวิธีนี้สามารถตรวจหาข้อผิดพลาดของระบบและแก้ไขข้อผิดพลาดโดยอัตโนมัติครับ  และทางเราแนะนำให้ตั้งค่าวันที่และเวลาของคอมพิวเตอร์ให้ถูกต้องครับ

หากปัญหายังเป็นเหมือนเดิม ทางเราแนะนำให้คุณแก้ปัญหาโดยทำตามขั้นตอนดังนี้   

วิธีที่ 1 การอัพเดท Windows แบบ Manual  

ทางเราแนะนำให้อัพเดท Windows แบบ Manual โดยดาวน์โหลดการอัพเดทจากลิงค์นี้ครับ คลิกทีนี่

วิธีที่ 2 การแก้ไขความเสียหายไฟล์ของ Windows   

ทางเราแนะนำให้คุณรัน DISM tool และ SFC scan ครับ ซึ่งวิธีนี้จะสามารถซ่อมแซมแฟ้มระบบ Windows ที่สูญหายหรือเสียหาย ซึ่งคุณสามารถทำขั้นตอนดังนี้   

> กดปุ่ม Windows 

> จากนั้นให้พิมพ์ Command Prompt

คลิกขวาที่ Command Prompt 

> แล้วเลือก Run as administrator

คัดลอก (Copy) คำสั่งต่อไปนี้   

DISM.exe /Online /Cleanup-image /Restorehealth  (โปรดตรวจสอบการใช้เว้นวรรค)  

> กด Enter (ลงบรรทัดต่อไป)  

> คัดลอก (Copy) คำสั่งต่อไปนี้ 

sfc /scannow แล้วกด Enter     

หมายเหตุ: ก่อนเครื่องหมาย / ให้เว้นวรรคครับ (โปรดตรวจสอบการใช้เว้นวรรค)  

เมื่อรัน Command ดังกล่าวเสร็จสิ้น ให้ลองอัพเดทอีกครั้งครับ หากปัญหายังเป็นเหมือนเดิมให้ทำตามวิธีที่ 3 ครับ

วิธีที่ 3 Windows 10 In-Place Upgrade (การดำเนินการอัพเกรดในตัว)

ทางเราเเนะนำให้ดาวน์โหลด คลิกที่นี่ และใช้วิธีการ “In-Place Upgrade” ของ Windows 10 ครับ ซึ่งคุณสามารถศึกษาขั้นตอนการดำเนินการอัพเกรดในตัวจากวีดีโอในลิงค์นี้ครับ คลิกที่นี่

(บทความในลิงค์ดังกล่าวนั้นจะเป็นบทความภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ ดังนั้นให้คุณดำเนินตามภาพประกอบเป็นหลักครับ แต่หากคุณมีคำถามหรือข้อสงสัยเพิ่มเติม กรุณาแจ้งให้ทางเราทราบครับ)

แต่หากปัญหายังไม่ได้รับการแก้ไข ทางทีมงานขอแนะให้คุณทำการติดต่อไปยังเจ้าหน้าที่ฝ่ายเทคนิคขั้นสูงด้าน Windows ในส่วนสำหรับปัญหาต่างๆที่เกิดกับปัญหา Windows Update และทางเจ้าหน้าที่อาจจะมีการ Remote เข้าไปเพื่อทำการตรวจสอบถึงปัญหาดังกล่าวครับ

คุณสามารถโทรไปที่หมายเลขโทรศัพท์ 02-263-6888 หรือ 1800-012-705 กด 1-1-1 (ไม่มีค่าบริการในการติดต่อครับ) ในเวลาทำการ วันจันทร์ - ศุกร์ เพื่อขอความช่วยเหลือผ่านทางโทรศัพท์จากเจ้าหน้าที่ฝ่ายเทคนิคของไมโครซอฟท์ครับ

คำแนะนำ: ในการให้บริการความช่วยเหลือด้านเทคนิค คุณจำเป็นต้องอยู่หน้าเครื่องคอมพิวเตอร์ที่มีปัญหา และกรุณเตรียม Product Key เพื่อการตรวจสอบสถานะของไลเซนส์ด้วยครับ

กรุณาแจ้งให้ทางเราทราบหากปัญหายังไม่ได้รับการแก้ไข ทางทีมงานต้องขออภัยอีกครั้งในความไม่สะดวกมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ทีมงาน Microsoft

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด พฤษภาคม 25, 2564 ดู 635 ครั้ง นำไปใช้กับ: