Error 0x80070002 อัพเดท windows ไม่ได้ครับ

แก้ไม่ได้ครับ

สวัสดีค่ะ คุณ T144 😃

ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมและสอบถามปัญหาใน Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทยนะคะ   

ทางเราเข้าใจว่าคุณกังวลกับปัญหาดังกล่าวนะคะ😥 ทางเรายินดีให้คำเเนะนำค่ะ✌

เพื่อแก้ปัญหาดังกล่าวเบื้องต้น ทางเราเเนะนำให้เรียกใช้ตัวแก้ไขปัญหาของ Windows Updateซึ่งวิธีนี้สามารถตรวจหาข้อผิดพลาดของระบบเเละเเก้ไขข้อผิดพลาดโดยอัตโนมัติค่ะ

หากปัญหายังเป็นเหมือนเดิม ทางเราเเนะนำให้คุณเเก้ปัญหาโดยทำตามขั้นตอนดังนี้

วิธีที่ 1 การดาวน์โหลด Servicing Stack Update (SSU)

ทางเราเเนะนำให้ดาวน์โหลด SSU เวอร์ชั่นลาสุดที่ตรงกับเวอร์ชันของ Windows ซึ่งคุณสามารถทำตามขั้นตอนการดาวน์โหลด Servicing Stack Update จากลิงค์นี้ค่ะ (ดูที่หัวข้อดาวน์โหลด Servicing Stack Update (SSU)” นะคะ)

เมื่อทำการติดตั้งเสร็จสิ้น ให้ Restart คอมพิวเตอร์จากนั้นให้ตรวจสอบการอัพเดทอีกครั้งค่ะ หากปัญหายังเป็นเหมือนเดิม ทางเราเเนะนำให้ทำตามวิธีที่ 2

วิธีที่ 2 การอัพเดท Windows เเบบ Manual

ทางเราเเนะนำให้อัพเดท Windows เเบบ Manual โดยดาวน์โหลดการอัพเดท จากลิงค์นี้ค่ะ เมื่อเปิดลิงค์นี้ให้พิมพ์หมายเลข KB ในช่องค้นหาเเล้วคลิกทีี่ Search นะคะ หากปัญหายังเป็นเหมือนเดิม ทางเราเเนะนำให้ทำตามวิธีที่ 3

วิธีที่ 3 การเเก้ไขความเสียหายไฟล์ของ Windows

ทางเราเเนะนำให้คุณรันDISM tool เเละ SFC scan ค่ะ ซึ่งวิธีนี้จะสามารถซ่อมเเซมเเฟ้มระบบ Windows ที่สูญหายหรือเสียหาย ซึ่งคุณสามารถทำขั้นตอนดังนี้

กดปุ่ม Windows จากนั้นให้พิมพ์ Command Prompt > คลิกขวาที่ Command Prompt เเล้วเลือก Run as administrator > คัดลอก (Copy) คำสั่งต่อไปนี้

DISM.exe /Online /Cleanup-image /Restorehealth กดEnter

sfc /scannow เเล้วกดEnter  

หมายเหตุ : ก่อนเครื่องหมาย / ให้เว้นวรรคนะคะ

เมื่อรัน Command ดังกล่าวเสร็จสิ้น ให้ลองอัพเดทอีกครั้งนะคะ หากปัญหายังเป็นเหมือนเดิมให้ทำตามวิธีที่ 4

วิธีที่ 4 การดำเนินการอัพเกรดในตัว (In-place upgrade)

ทางเราเเนะนำให้ดาวน์โหลด เครื่องมือการสร้างสื่อ (MCT) ของ Windows 10 และใช้การอัปเกรดในตัวของ Windows 10 ค่ะ ซึ่งคุณสามารถศึกษาขั้นตอนการดำเนินการอัพเกรดในตัวจากวีดีโอในลิงค์น้นะคะ

สำหรับรายละเอียดเกี่ยวกับวิธีต่างๆที่เราได้เเนะนำข้างต้น คุณสามารถศึกษาจากลิงค์นี้ค่ะ

หากติดขัดหรือสามารถแก้ปัญหาได้หรือไม่ แจ้งทางเราอีกครั้งนะคะ😊

ขอบคุณค่ะ🙏

____________________________________________________________________________________

หมายเหตุ: หากวิธีข้างต้นไม่สามารถแก้ปัญหาของคุณได้ กรุณาตอบกลับหน้านี้ ทางเราจะรีบตอบกลับในวันและเวลาทำการ จันทร์ (Mon) - ศุกร์ (Fri) : 9:00 - 18:00 . ค่ะ

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด กุมภาพันธ์ 1, 2564 ดู 251 ครั้ง นำไปใช้กับ: