activate windows 10

คือซื้อคอมมาจาก JIB เป็นคอมประกอน windows 10 แต่พอใช้งานมาระยะหนึ่งแล้วมันก็ขึ้นให้activate windows ควรทำยังไงดีครับ

สวัสดีค่ะ คุณ Champ_SaharaT 😃

ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมและสอบถามปัญหาใน Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทยนะคะ       

เราเข้าใจว่าคุณกังวลกับปัญหาดังกล่าว😥 เรายินดีให้คำเเนะนำค่ะ 😊  

ไม่ทราบว่าก่อนหน้านี้เคย Activate Windows 10 Home บนเครื่องดังกล่าวหรือยังคะ  

ก่อนเกิดปัญหาการ Activate คุณได้ทำการเปลี่ยนฮาร์ดเเวร์บนเครื่องของคุณหรือเปล่าคะ  

ในกรณีที่คุณเคย Activate Windows 10 บนเครื่องดังกล่าวเเล้วระบบเเจ้งให้ Activate อีกครั้ง มีความเป็นไปได้ว่าสาเหตุของปัญหาดังกล่าวเกิดจากมีข้อผิดพลาดกับ Server การ Activate ค่ะ ดังนั้น เพื่อเเก้ปัญหาดังกล่าวเบื้องต้น ทางเราเเนะนำให้ป้อน Product key ของ Windows 10 เพื่อ activate อีกครั้งค่ะ

หากเกิดข้อผิดพลาดหรือไม่สามารถ Activate ได้ คุณไม่ต้องกังวลนะคะ คุณสามารถติดต่อฝ่าย Activate ของ Microsoft โดยตรงเพื่อขอความช่วยเหลือในการ Activate ผ่าน Chat support จากลิงค์นี้ค่ะ  

ในกรณีที่ปัญหาดังกล่าวเกิดขึ้นหลังจากมีการเปลี่ยนฮาร์ดเเวร์ ทางเราเเนะนำให้ Activate Windows 10 อีกครั้งโดยรันตัวเเก้ปัญหาการ Activate โดยทำตามขั้นตอนดังนี้ค่ะ 

กดปุ่ม Windows + I >เลือก Activation >เลือก Troubleshooter 

อย่างไรก็ตาม คุณสามารถใช้ตัวเลือกนี้ ในกรณที่คุณได้ลิงค์บัญชี Microsoft กับ Digital license ก่อนทำการเปลี่ยนฮาร์ดเเวร์เท่านั้นนะคะ  

สำหรับข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับเรื่องนี้สามารถศึกษาจากลิงค์นี้ค่ะ

หากติดขัดหรือสามารถเเก้ปัญหาได้หรือไม่ เเจ้งมาหาเราอีกครั้งนะคะ 😉🤞  

ขอบคุณค่ะ  

____________________________________________________________________________________ 

หมายเหตุหากวิธีข้างต้นไม่สามารถแก้ปัญหาของคุณได้ กรุณาตอบกลับหน้านี้ ทางเราจะรีบตอบกลับในวันและเวลาทำการ จันทร์ (Mon) - ศุกร์ (Fri) : 9:00 - 18:00 น. ค่ะ 

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ไม่เคย Activate Windows 10 Home อยู่ดีเด้งขึ้นมาให้Activate 

และผมไม่มีkeyด้วยครับเพราะร้านลงWindows มาให้ควรทำยังครับ

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

ในกรณีที่ทางร้านได้ติดตั้ง Windows 10 เเละคุณมั่นใจว่าทางร้านได้ Activate Windows 10 ให้คุณเเล้ว ทางเราเเนะนำให้คุณเเก้ปัญหาดังกล่าวโดยทำตามขั้นตอนดังนี้ค่ะ 

1. กดปุ่ม Windows key + X  
  2. เลือก Windows PowerShell (admin) 
  3. คัดลอกคำสั่ง wmic path SoftwareLicensingService get OA3xOriginalProductKey แล้วกด enter จากนั้น Product key ของคุณจะปรากฏบนหน้าจอ  
  4. ป้อน Product key ดังกล่าวในหน้าต่างการ Activate เพื่อทำการ activate อีกครั้งนะคะ  

เราหวังเป็นอย่างยิ่งว่าวิธีข้างต้นจะสามารถเเก้ปัญหาให้คุณได้ ผลเป็นอย่างไรเเจ้งมานะคะ😉🤞  

ขอบคุณค่ะ  

ไม่มีkeyขึ้นอ่ะครับ

วินโดวส์ของคุณเป็นวินโดวส์เถื่อนครับ  ไม่สามารถทำได้

หากวิธีข้างต้นไม่สามารถเเก้ปัญหาให้คุณได้ ทางเราเเนะนำให้ติดต่อทางร้าน JIB เพื่อตรวจสอบให้เเน่ใจว่าทางร้านได้ Activate Windows 10 ให้หรือไม่ เนื่องจากปัญหาดังกล่าวสามารถเกิดขึ้นได้หากทางร้านได้ติดตั้ง Windows 10 เเต่ไม่ได้ Activate Windows ให้ค่ะ  

ทั้งนี้ ทางเราหวังว่าปัญหาดังกล่าวจะได้รับการเเก้ไขได้เร็วที่สุดนะคะ 😊🤞

ขอบคุณค่ะ   

Windows 10 Pro ครับ

แล้วตอนนี่มันมี ขึ้น Activate Windows ล่างขาวจอแล้วครับ

เพื่อความเเน่ใจ รบกวนคุณส่งภาพหน้าจอข้อความ Activate Windows ที่คุณเเจ้งข้างต้นมาให้เราหน่อยนะคะ เเละรบกวนคุณส่งภาพหน้าจอหน้าต่าง activation มาด้วยนะคะ (คุณสามารถเปิดหน้าต่าง Activation โดยไปที่ Settings > Update & Security > Activation) 😊

ขอบคุณค่ะ  

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด กุมภาพันธ์ 1, 2564 ดู 133 ครั้ง นำไปใช้กับ: