ไฟล์ที่เป็นfolder หายไปจาก desktop

ผมได้ทำการอัพวินโดส์เป็น win10 แล้วไฟล์ต่างๆที่อยู่บนหน้าdesktop หายไป เลยได้เข้าไปที่ ไดร์ฟ c>uses>desktop และเจอfolder ดังกล่าวแล้ว
จึงได้ปิดคอม แต่พอเปิดอีกครั้งfolder ดังกล่าวก็หายไปอีก ลองค้นหาแล้วเจอfolderนั้นแต่มันขึ้นว่าshortcut แก้ไขยังครับ

สวัสดีครับ คุณSarayutSridee                   

ก่อนอื่น ทางเราขอขอบคุณสำหรับการเข้ามาเยี่ยมชมและโพสต์คำถามเข้ามายังทีมงานของเราที่ ฟอรั่ม Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทย เเละการสนับสนุนผลิตภัณฑ์ Windows 8.1/10 เเละผลิตภัณฑ์เเท้อื่นๆ จากทางบริษัทไมโครซอฟท์ นะครับ

กลับมายังคำถามของคุณ ที่ได้เเจ้งมายังทีมงานของเราว่า หลังจากที่ได้ Update/Upgrade สู่ Windows 10 จาก ระบบปฏิบัติการ Windows 8.1 เเล้วข้อมูล หรือ โฟลเดอร์ที่หน้า Desktop ได้หายไป (ไม่เเน่ใจว่า ผ่าน Windows update หรือ ผ่านการติดตั้ง ISO ที่คุณดาวน์โหลดจาก เว็บไซต์ของ Microsoft หลังจากที่ Windows 10 ได้เปิดตัว เพื่อดำเนินการฟรี Upgrade สำหรับเครื่องคอมพิวเตอร์ โน๊ตบุ๊ค ที่มีสิทธิ์ในการ อัพเกรดดังกล่าว ฯลฯ)นั้น...คุณอาจพิจารณาเพื่อลอง Roll Back to Previous Windows Version(8.1) โดยลองทำตามขั้นตอน ดังต่อไปนี้ดู นะครับ(ในกรณี ถ้าหากเพิ่ง Update สู่ Windows 10 ไม่เกิน 30 วัน เเละไม่เกินทำการ Reset ระบบปฏิบัติการ Windows 10 มาก่อน);

ขั้นตอนที่ (i)

กดที่ Settings>Update & Security>Recovery>Back to Windows 8.1 เเล้วตรวจสอบว่า ข้อมูลดังกล่าว ที่หน้า Desktop มีอยู่ไหม นะครับ

หรือ

ขั้นตอนที่ (ii) ในกรณีหากเปิดเครื่อง PC/NB อยู่

1. กดที่ปุ่ม Ctrl+Alt+Delete  เเล้วกดปุ่ม Shift ค้างไว้(hold it) หลังจากนั้น กดปุ่ม ไอคอนของปุ่ม Power เเล้วเลือกกด Restart หลังจากนั้นสักพักจึงค่อยวางปุ่ม Shift ระบบน่าจะนำไปสู่หน้าต่าง Choose an option

2. เลือกกดที่ Troubleshoot

3. กดที่ Advanced options

4. กดที่ Startup Settings

5. กด Restart

6. กดปุ่ม F5

7. เลือกกดหมาย 5 (Enable safe mode with networking )

8. หน้าต่าง Administrator จะแสดงขึ้นมา ก่อนที่จะเข้า Safe mode

9.ให้สังเกตว่า สามารถเปิดใช้งาน Windows 8/8.1 ของคุณใน Safe Mode ได้ไหม

10.ถ้าหากสามารถเปิดใช้งาน Windows 8/8.1 ของคุณได้ใน Safe Mode with networking ก็ลอง;

กดที่ Settings>Update & Security>Recovery>Back to Windows 8.1 

หรือ

ขั้นตอนที่ (iii) เข้าสู่ Safe Mode โดยเรียใช้วิธี Crash Boot

1.กดปุ่ม Power(อาร์ดเเวร์) 3-4 ครั้ง โดยกด Power Button เพื่อบูท เข้าสู่ Windows พอเห็น Windows เเสดงขึ้นมา ก็กด รีบูทอีก ทำขั้นตอนดังกล่าวอยู่ประมาณ 3-4 ครั้ง จนกว่า หน้าต่าง Choose an option จะเเสดงขึ้นมา หลังจากนั้นให้ดำเนินตามขั้นดังต่อไปนี้

4. กดที่ Startup Settings

5. กด Restart

6. กดปุ่ม F5

7. เลือกกดหมาย 5 (Enable safe mode with networking )

8. หน้าต่าง Administrator จะแสดงขึ้นมา ก่อนที่จะเข้า Safe mode

9.ให้สังเกตว่า สามารถเปิดใช้งาน Windows 8/8.1 ของคุณใน Safe Mode ได้ไหม

10.ถ้าหากสามารถเปิดใช้งาน Windows 8/8.1 ของคุณได้ใน Safe Mode with networking ก็ลอง ;

กดที่ Settings>Update & Security>Recovery>Back to Windows 8.1

ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าหากคุณ ต้องการจะทำการ back up ข้อมูลต่างๆ ก่อนที่จะตัดสินใจว่า จะเลือกย้อนกลับไป Windows 8.1 คุณสามารถทำตามขั้นตอนดังข้างล่างนี้ นะครับ;

ขั้นตอนที่ i(ในกรณีหากเปิดเครื่อง PC/NB อยู่)

1. กดที่ปุ่ม Ctrl+Alt+Delete  เเล้วกดปุ่ม Shift ไว้(hold it) หลังจากนั้น กดปุ่ม ไอคอนของปุ่ม Power เเล้วเลือกกด Restart เเล้วค่อยๆ วางปุ่มคีย์ Shift ที่คุณได้กดค้างไว้ก่อนหน้านี้ ระบบจะนำไปสู่หน้าต่าง  Choose an option(คุณสามารถเลือก ตัวเลือกต่างๆ อย่างเช่น)

4. เลือกกดที่ Command Prompt

5. เมื่อเข้าหน้าต่าง Command Prompt เเล้ว ให้ พิมพ์ศัพท์ ว่า notepad

4. กดปุ่ม Enter

5.ให้คลิ๊กที่เเถบ File เลือกกดที่ Open

6. หลังจากนั้น คุณจะสามารถสังเกตว่า ระบบจะเเสดงไดร์ฟ ต่างๆ ขึ้นมา

7. เลือกกดที่ All files เพื่อให้ระบบเเสดงข้อมูลต่างๆ ทั้งหมด

8. เสียบ external USB Hard disk, USB Flash Drive, USB Thumb Drive ฯลฯ เพื่อโอนย้ายข้อมูล ไฟล์ เอกสาร สำคัญๆ ต่างๆ อย่างที่คุณต้องการ นะครับ

หรือ

เรียกใช้วิธี Crash Boot หรือ Force shutdown หมายถึงการกดปุ่ม Power เพื่อปิดเครื่อง หลังจาก Windows Logo ของ Windows 10 ได้ปรากฏขึ้นมา ให้กดเพื่อปิดเครื่องคอมพิวเตอร์ ทำอย่างนี้ประมาณ 3-4 ครั้ง ดูก่อน นะครับ ว่า จะสามารถบูทเข้า Windows 10 รุ่นดังกล่าวได้ ไหม

ขั้นตอนที่ ii

1. เมื่อสามารถเข้าหน้าต่าง Choose an option

4. เลือกกดที่ Command Prompt

5. เมื่อเข้าหน้าต่าง Command Prompt เเล้ว ให้ พิมพ์ศัพท์ ว่า notepad

4. กดปุ่ม Enter

5.ให้คลิ๊กที่เเถบ File เลือกกดที่ Open

6. หลังจากนั้น คุณจะสามารถสังเกตว่า ระบบจะเเสดงไดร์ฟ ต่างๆ ขึ้นมา

7. เลือกกดที่ All files เพื่อให้ระบบเเสดงข้อมูลต่างๆ ทั้งหมด

8. เสียบ external USB Hard disk, USB Flash Drive, USB Thumb Drive ฯลฯ เพื่อโอนย้ายข้อมูล ไฟล์ เอกสาร สำคัญๆ ต่างๆ อย่างที่คุณต้องการ นะครับ

ถ้าหากเป็นไปได้ ในกรณีถ้าหากคุณยังไม่มี เเผ่น Installation Disc/ISO Image/Recovery Disc ของ Windows 8/8.1 โปรดติดต่อกลับไปยังทีมงานสนับสนุนจากศูนย์บริการของผู้ผลิตผลิตภัณฑ์เครื่อง PC/Notebook ของคุณเพื่อขอบริการซื้อ เเผ่นดังกล่าวเก็บไว้ ในกรณี หากคุณมีความประสงค์ที่จะใช้งาน Installation Disc/Recovery Disc/ISO Image ของ Windows 8/8.1 ที่เครื่อง PC/Notebook เครื่องเดิมของคุณอีกครั้งในอนาคต นะครับ

ได้ ไม่ได้ผลอย่างไรก็โปรดฟีดเเบ็คมาเเชร์กับทางทีมงานของเราด้วย นะครับ

ขอบคุณมากครับ

จากทีมงานไมโครซอฟท์

ถ้าปัญหาของคุณได้รับการแก้ไข รบกวนกด"เลือกเป็นคำตอบ"หรือ คลิกว่าเป็นประโยชน์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

2 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด พฤษภาคม 1, 2567 ดู 15,371 ครั้ง นำไปใช้กับ: