โน๊ตบุ๊คเชื่อมต่อ wifi ไม่ได้

ตอนนี้โน๊ตบุ๊คผมเป็น windows 10 พอเปิดสัญญาณ wifi แล้วไม่มีสัญญาณขึ้นซักอันเลยครับ พอคลิกที่ icon  wifi มันขึ้น

Change settings, such as making a connection metered.  แล้วก็ให้เปิดโหมดเครื่องบิน ตอนแรกคิดว่ากล่องโมเดม wifi ผมมีปัญหา

แต่โทรศัพท์ผมใช้ wifi ได้ปกติ ผมลองเปิดสัญญานเน็ตจากโทรศัทพ์ผมเพื่อที่จะให้โน๊ตบุคเชื่อต่อ แต่ก็ขึ้นเหมือนเดิมครับ ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ

สวัสดีค่ะ คุณ natipong😃 

ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมและสอบถามปัญหาใน Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทยนะคะ    

ทางเราเข้าใจว่าคุณกังวลกับปัญหาดังกล่าวนะคะ😢 ทางเรายินดีให้คำเเนะนำค่ะ✌

เพื่อเเก้ปัญหาตรงจุดทางเราขอสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมดังนี้ค่ะ  

1.       ก่อนเกิดปัญหาดังกล่าวคุณได้ทำการเปลี่ยนแปลงอัพเดต อัพเกรด หรือติดตั้ง Program ใดๆบน PC ของคุณหรือไม่คะ

2.       ไม่ทราบว่าคุณใช้ Windows 10 Build เวอร์ชั่นใดคะ(คุณสามารถตรวจสอบOS Build ดยไปที่Settings > System > About > ให้ดูที่OS build ค่ะ)

3.       ทางเรารบกวนคุณรันตัวเเก้ปัญหาเครือข่ายเพื่อตรวจสอบข้อผิดพลาดที่เกิดขึ้นกับ WiFi ของคุณ ซึ่งคุณสามารถทำตามขั้นตอนดังนี้ค่ะ 

ไปที่ Settings > คลิก Network & Internet > คลิก Status > คลิก Network troubleshooter ค่ะ ได้ผลเป็นอย่างไรรบกวนส่งภาพหน้าจอมาให้ทางเราตรวจสอบหน่อยนะคะ   

ขอบคุณค่ะ🙏  

____________________________________________________________________________________

หมายเหตุ: รบกวนให้ข้อมูลเพิ่มเติมโดยตอบกลับหน้านี้ ทางเราจะรีบตอบกลับในวันและเวลาทำการ จันทร์ (Mon) - ศุกร์ (Fri): 9:00 - 18:00 . ค่ะ

5 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ก่อนเกิดปัญหาไม่ได้มีการ อัพเดต อัพเกรด หรือติดตั้ง Program เลยครับ

27 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

จากผลของการรันตัวแก้ปัญหาเครือข่ายได้แจ้งว่าสาเหตุของปัญหาเกิดจากฮาร์ดแวร์นะคะ อย่างไรก็ตาม เพื่อความแน่ใจว่าปัญหาไม่ได้เกิดจากปัญหา Windows หรือซอฟแวร์ ทางเราแนะนำให้ทำตามวิธีแก้ปัญหา WiFi ที่ทาง Microsoft ได้แนะนำไว้ในลิงค์นี้ค่ะ

หมายเหตุ : ลิงค์ดังกล่าวเป็นภาษาอังกฤษ หากคุณต้องการลิงค์ภาษาไทยให้เปลี่ยน en-us ให้เป็น th-th ในลิงค์ข้างต้นค่ะ  

ได้ผลเป็นอย่างไรแจ้งมานะคะ😉 

ขอบคุณค่ะ🙏

5 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด กุมภาพันธ์ 16, 2567 ดู 1,964 ครั้ง นำไปใช้กับ: