หา Virus & Threat Protection ใน Windows Defender ไม่เจอ

สวัสดีค่ะ เราจะตั้งค่า Exclusion Folder ใน Windows Defender แต่หาไม่เจอค่ะ ก่อนหน้านี้ได้ปิด Windows Defender ไว้แต่ไม่แน่ใจว่าปิดสำเร็จมั้ยหลังจากทำการปิดได้รีสตาร์ทคอมไปค่ะ พอจะกลับมาทำ Exclusion Folder ก็ไม่สามารถทำได้ค่ะ อยากสอบถามวิธีแก้ไขค่ะ 

เราใช้ Windows 10 pro OS build 19041.21 ค่ะ

ขอบคุณค่ะ 

สวัสดีครับ คุณ Thiyada

ยินดีต้อนรับเข้าสู่ฝ่ายสนับสนุน Microsoft Community ครับ

สำหรับปัญหาที่คุณแจ้งว่าไม่สามารถหา Virus & Threat Protection ใน Windows Defender  ได้นั้น ทางเราต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ปัญหาดังกล่าวสามารถเกิดขึ้นได้ หากคุณได้ติดตั้งซอฟต์แวร์ป้องกันไวรัสอื่นที่ไม่ใช่ของ Microsoft ซึ่งซอฟต์แวร์ป้องกันไวรัสอื่นสามารถปิดใช้งาน Windows Defender และป้องกันไม่ให้เริ่มต้นใช้งานได้ เนื่องจาก Windows 10 มี Windows Defender เป็นโปรแกรมสแกนไวรัสอยู่แล้ว การติดตั้งโปรแกรมสแกนไวรัสอื่นอาจส่งผลต่อการทำงานของ Windows Defenderได้ ดังนั้นหากคุณมีการติดตั้งโปรแกรมสแกนไวรัสอื่น เราแนะนำให้ถอนการติดตั้งครับ

หากคุณได้ทำขั้นตอนข้างต้นเเล้วและปัญหายังเป็นเหมือนเดิม ทางเราแนะนำให้แก้ปัญหาโดยวิธีดังต่อไปนี้ครับ
วิธีที่ 1 การรัน SFC scan เเละ DISM tool:

ทางเราเเนะนำให้คุณรัน SFC scan เเละ DISM tool ครับ ซึ่งวิธีนี้จะสามารถซ่อมเเซมเเฟ้มระบบ Windows ที่สูญหายหรือเสียหาย ซึ่งคุณสามารถทำขั้นตอนดังนี้ 

กดปุ่ม Windows จากนั้นให้พิมพ์ Command Prompt > คลิกขวาที่ Command Prompt เเล้วเลือก Run as administrator > คัดลอก (Copy) คำสั่งต่อไปนี้

sfc /scannow เเล้วกด Enter 

DISM.exe /Online /Cleanup-image /Restorehealth กด Enter

หมายเหตุ : ก่อนเครื่องหมาย / ให้เว้นวรรคครับ

หากปัญหายังเป็นเหมือนเดิม ทางเราเเนะนำให้คุณทำวิธีที่ 2 ครับ

วิธีที่ 2 ปิดการใช้งานโปรแกรมสแกนไวรัสอื่น ๆ (third party Antivirus):

ทางเราแนะนำให้ปิดการใช้งานของโปรแกรมป้องกันไวรัสอื่นที่ไม่ใช่ของ Microsoft ด้วยครับ เนื่องจากการใช้งานโปรแกรมสแกนไวรัสอื่นๆ อาจจะก่อกวนการทำงานของ Windows defender ได้ครับ

หากปัญหายังเป็นเหมือนเดิม ทางเราเเนะนำให้คุณทำวิธีที่ 3

วิธีที่ 3 การคลีนบูต 

การคลีนบูต คือการเริ่มต้นคอมพิวเตอร์โดยใช้งาน Windows และ Driver น้อยที่สุด ซึ่งสามารถขจัดข้อขัดแย้งที่จะเกิดกับคอมพิวเตอร์ของคุณได้ คุณสามารถทำคลีนบูตเพื่อตรวจสอบปัญหาดังกล่าวโดยทำตามขั้นตอนดังนี้ครับ คลิกที่นี่ หรือลิงค์ภาษาอังกฤษสามารถศึกษาได้ที่นี่ครับ คลิกที่นี่

หมายเหตุ:คุณควรสำรองข้อมูลที่สำคัญของคุณไว้ก่อนทำการคลีนบูตโดยทำตามขั้นตอนนี้ครับ คลิกที่นี่

แต่หากได้ทำการแก้ไขปัญหาโดยขั้นตอนที่ได้กล่าวมาทั้งหมดในเบื้องต้นแล้ว ยังคงไม่สามารถแก้ไขปัญหาได้ คุณอาจจำเป็นต้องมีการลง Windows ใหม่ครับ (หมายเหตุ: การติดตั้ง Windows ใหม่นั้น ทางคุณจะต้องมี Valid Product Key หรือรหัสผลิตภัณท์ที่ยังคงมีสถานะปกติครับ) และก่อนทำการก่อน Resert PC หรือลง Windows ใหม่นั้น ทางเราแนะนำให้คุณสำรองข้อมูลที่สำคัญของคุณไว้ก่อนโดยทำตามขั้นตอนดังนี้ครับ คลิกที่นี่  

ทางทีมงานต้องขอขอบคุณสำหรับความเข้าใจ และต้องขออภัยในความไม่สะดวกเป็นอย่างสูงครับ

ขอบคุณครับ           

จากทีมงาน Microsoft

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด กุมภาพันธ์ 9, 2567 ดู 2,079 ครั้ง นำไปใช้กับ: