ขอสอบถามเรื่องการเปลี่ยน Harddisk และย้าย License การใช้งานไปยัง SSD ใหม่

สวัสดีครับ

ผมได้ซื้อ notebook ใหม่เป็น Lenovo ThinkPad T440 มานะครับตัวเครื่องมีการติดตั้ง Windows 7 Pro License มาจากโรงงาน นะครับ และไม่แผ่น recovery windows 7 นะครับ และทาง Lenovo ได้ให้แผ่น DVD Recovery Windows 8 Pro มาให้ด้วยนะครับตัวเครื่องมีการติดสติ๊กเกอร์ COA windows 8 Pro ผมคิดว่า เป็นการ downgrade มาจาก windows 8 เพราะว่าตอนสั่งซื้อผมสั่งซื้อเครื่อง พร้อม windows 7 แท้นะครับ คำถามนะครับ ผมมีความประสงค์จะใช้งาน windows 7 pro ที่มากับเครื่องต่อไปนะครับแต่ติดขัดว่า Harddisk ที่มีกับเครื่องนั้นไม่สามารถตอบสนองการทำงานได้ (ทำงานได้ช้านะครับ) ผมเลยจะเปลี่ยน Harddisk จาก Harddisk เดิมเป็น SSD นะครับ แต่ว่าไม่ทราบว่ามีวิธีโอนย้ายทั้ง ตัววินโดวส์ และ ในส่วนของ พวกไฟล์ที่ใช้ในการ recovery ไปหา SSD ตัวใหม่นะครับขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ

คำตอบ
คำตอบ

ผมทดลองทำตาม Link โอนย้าย Windows 7 Pro เเบบ OEM เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ ตอนนี้เครื่องใช้งานได้ตามปรกติแล้วครับ ส่วนเครื่องผมทาง Lenovo แจ้งว่า ตัวเครื่องเดิมนั้นได้มีการติดตั้ง Windows 8 Pro เป็นมาตราฐานมาแล้วแต่ทางผมแจ้งติดตั้ง windows 7 ทาง Lenovo ทำการ ติดตั้ง windows 7 Pro OEM พร้อม recovery image มาให้ และ แถมแผ่น DVD ที่ใช้ในการ ติดตั้ง Windows 8 มาให้ด้วยครับ และ windows ทั้ง 7 และ 8 ที่ได้มานั้น ทาง Lenovo แจ้งว่าเป็น Software ลิขสิทธ์แท้ใช้ได้ตามปรกติ ทั้งคู่ เท่านี้ผมก็สบายใจแล้วครับ และ ผมได้แจ้ง ขอเปลี่ยน Harddisk เพื่อทำการ activate software ใหม่ทาง Microsoft call centre เรียบร้อยแล้วครับ ตอนนี้ใช้งานได้ดีแล้วครับ

ขอขอบพระคุณมากครับ

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

คำตอบ
คำตอบ

สวัสดีครับ คุณKasiditLorphaisit

ทางทีมงานต้องขอขอบคุณสำหรับการเข้ามาเยี่ยมชมและสอบถามปัญหามายังทีมงานของ ฟอรั่ม Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทย เเละการสนับสนุนผลิตภัณฑ์ Windows 7 เเท้เเละถูกต้องลิขสิทธิ์จากไมโครซอฟท์ ครับ

กลับมายังคำถามของคุณ ที่ได้สอบถามมายังทางทีมงานของเราเกี่ยวกับการโอนย้าย Windows 7 Pro ซึ่งเป็น Licensing เเบบ OEM จากฮาร์ดดิสก์ตามมาตรฐาน ที่ได้ถูกติดตั้งมาพร้อมเครื่องโน๊ตบุ๊ครุ่น Lenovo ThinkPad T440 ไปยังฮาร์ดดิสก์รุ่น SSD นั้น ควรทำอย่างไรนั้น...ทางทีมงานของเราของอธิบายดังต่อไปนี้ นะครับ;

เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์เครื่อง โน๊ตบุ๊ค รุ่น Lenovo ThinkPad T440 ที่มี Licensing เเบบ Windows 7 Pro เเบบ OEM เเต่ไม่มีเเผ่นDVD Recovery Disc ของ Windows รุ่น ดังกล่าว ติดมาด้วย เเต่ทาง Lenovo ได้ให้เเผ่น DVD Recovery ของ Windows 8 Pro เเทน ซึ่งมี Sticker COA Windows 8 Pro ติดมาด้วยที่เครื่องโน๊ตบุ๊ค ตัวดังกล่าวนั้น เพื่อการยืนยันว่า เครื่องโน๊ตบุ๊คของคุณ มีลิขสิทธิ์ใช้ Windows อะไร มาก่อน รบกวน สอบถามเเละยืนยันกับทางทีมงานของ Lenovo ที่คุณได้ซื้อเครื่องโน๊ตบุ๊ค ตัว ดังกล่าวมา นะครับ

กลับมาที่ความต้องการของคุณที่จะเปลี่ยนฮาร์ดเเวร์ อย่างเช่นอุปกรณ์ Hard disk มาตรฐาน ที่ได้ติดตั้งมาพร้อมเครื่องโน๊ตบุ๊ครุ่น Lenovo ThinkPad T440 เป็นฮาร์ดดิสก์ชนิด SSD เเทนนั้น เนื่องจากผลิตภัณฑ์ Windows 7 Pro/Windows 8 Pro ของคุณเป็น Licensing เเบบ OEM เเละเครื่องโน๊ตบุ๊คของคุณเป็นเครื่องโน๊ตบุ๊คตัวใหม่ ซึ่งมีการรับประกันอยู่ หากมีการเปลี่ยนเเปลงใดๆ ของอุปกรณ์ฮาร์ดเเวร์ต่างๆ เช่น จากฮาร์ดดิสก์ รุ่นมาตรฐาน สู่ รุ่น SSD นั้น ตามนโยบายของ Lenovo จะมีผลต่อการบริการในการรับประกันอย่างไร บ้าง ฯลฯ ทางทีมงานขอเเนะนำให้ลองตรวจสอบเเละขอข้อมูลเกี่ยวกับความประสงค์ที่คุณต้องการดำเนินการเปลี่ยนเเปลงอุปกรณ์ดังกล่าว จากทางทีมงานเทคนิค Lenovo ว่า จะมีข้อเเนะนำอย่างไรบ้าง นะครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น หากคุณสนใจที่จะศึกษาเกี่ยวกับวิธีโอนย้าย Windows 7 Pro เเบบ OEM จาก ฮาร์ดดิสก์มาตรฐานสู่ ฮาร์ดดิสก์ลูกใหม่เเบ SSD คุณอาจศึกษาข้อมูลดังกล่าว ตามลิงค์ข้างล่างนี้ นะครับ(เเต่ทางทีดีที่สุด คือให้ติดต่อทีมงานเทคนิคของ Lenovo เพื่อขอคำเเนะนำ เกี่ยวกับหัวการเปลี่ยนฮาร์ดดิสก์ ดังกล่าว เป็นดีสุด นะครับ) ;

http://answers.microsoft.com/en-us/windows/forum/windows_7-windows_install/moving-oem-windows-7-os-files-over-to-new-ssd/cea6aec6-c210-4e67-b55e-023dcf0081da 

ข้อความปฏิเสธความรับผิดชอบ:

ไมโครซอฟท์ให้ข้อมูลของบุคคลหรือหน่วยงานที่ไม่เกี่ยวข้องกับไมโครซอฟท์ ดังกล่าวเพื่อความสะดวกในการให้บริการหรือการแก้ไขปัญหา และเราไม่รับรองผลหรือให้การสนับสนุนโปรแกรมที่โหลดจากลิงค์ดังกล่าว สำหรับการสนับสนุนหรือความช่วยเหลือเพิ่มเติมสำหรับโปรแกรมนั้น กรุณาติดต่อกับผู้ผลิตโปรแกรมโดยตรง

ทางทีมงานของเราต้องขออภัยที่ไม่สามารถให้ความช่วยเหลือได้อย่างเต็มที่ เนื่องจาก เป็นผลิตภัณฑ์ Windows 7 Pro  เเบบ OEM ที่อยู่ออกเหนือจากการให้บริการ นะครับ

ขอบคุณครับ

จากทีมงานไมโครซอฟท์

ถ้าปัญหาของคุณได้รับการแก้ไข รบกวนกด"เลือกเป็นคำตอบ"หรือ คลิกว่าเป็นประโยชน์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด กรกฎาคม 6, 2566 ดู 3,607 ครั้ง นำไปใช้กับ: