การ Activate Windows 10 โดยใช้ Key Windows 7 home สามารถทำได้หรือไม่

คือเครื่องมีปัญหาเรื่อง Windows 10 กด ปุ่ม Start ไม่ตอบสนองเลย

ตอนนี้อยากจะ โหลดเป็น ไฟล์ ISO มา แล้วลงแล้วใส่ key Windows 7 home ได้หรือไม่

ปล. Notebook Toshiba มี license ของ Windows 7 home basic มากับเครื่องและมี สติกเกอร์ติดที่เครื่องด้วย

จะสามารถ Activate ให้เป็น windows 10 ของแท้ได้หรือไม่

สวัสดีครับ คุณ สหัสสนัยต์ สุยสุวรรณ

ก่อนอื่น ทางทีมงานต้องขอขอบคุณสำหรับการเข้ามาเยี่ยมชมและสอบถามปัญหามายังทีมงานของ ฟอรั่ม Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทย นะครับ

กลับมายังคําถามของคุณ ที่เกี่ยวกับปัญหา Upgrade สู่ Windows 10 จากระบบปฏิบัติการเดิม คือ Windows 7 ซึ่ง ณ ตอนนี้ ปุ่ม Start ไม่ตอบสนอง ฯลฯ นั้น เนื่องจากข้อมูลที่ทางทีมงานได้รับมา ยังมีบางส่วนที่ไม่เพียงพอ ทางเราขออนุญาต เพื่อสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม ดังต่อไปนี้ นะครับ;

1.ไม่ทราบว่า เป็นเครื่อง PC หรือ Notebook รุ่นไหน จากเเบรนด์ Toshiba ครับ ได้ใช้งานมานานเเค่ไหนเเล้ว ครับ

2.ไม่ทราบว่า Windows 7 Home Basic ดังกล่าว เป็น เวอร์ชั่น 32-bit หรือ 64-bit ครับ

3.คุณได้สร้าง เเผ่น recovery disc หรือ ขอบริการสั่งซื้อ เเผ่น Installation Media ของ Windows 7 Home Basic

ดังกล่าว ซึ่งเป็น Licensing เเบบ OEM ที่ได้ติดตั้งมาพร้อมเครื่องคอมพิวเตอร์ของคุณ จากศูนย์บริการของ Toshiba เก็บไว้ไหม

4.ได้ตรวจสอบจากเว็บไซต์ของผู้ผลิตผลิตภัณฑ์เเบรนด์เครื่องคอมพิวเตอร์ เเล้ว หรือ ยัง ว่า เครื่องคอมพิวเตอร์ PC หรือ Notebook รุ่น ที่คุณใช้อยู่นั้น อยู่ในรายการของผลิตภัณฑ์จากเเบรนด์นั้นๆ ว่า สามารถใช้งาน เเละพร้อมที่จะ Upgrade สู่ Windows 10 เเล้ว หรือ ยัง... มี firmware ไดร์เวอร์ ฯลฯ ได้ออกมารองรับการใช้งานบน Windows 10 เเล้ว หรือ ยัง ครับ

5.มี error code/error message ใดๆ ได้เเสดงขึ้นมาเเจ้งไหม หากมีโปรดระบุด้วย ครับ

6.มีการติดตั้ง โปรแกรมแอนตี้ไวรัสจากเทิดปาร์ตี้ อย่างเช่น McAfee, Kaspersky, Baidu, BitDefender, ESET ฯลฯ ไหม

7.ได้สร้างเเละเซฟ ไฟล์ ISO Image ของ Windows 10 จากเว็บไซต์ของไมโครซอฟท์ ดังนี้ เเล้ว หรือ ยัง ครับhttps://www.microsoft.com/en-us/software-download/windows10ISO

8.คุณได้ดำเนินการ Upgrade สู่ Windows 10 โดยใช้วิธีอย่างไร ครับ ;

ทางเลือกที่ 1 ผ่านตัวเลือก Upgrade Now

ทางเลือกที่ 2 ผ่านการ Create ISO ไปวางไว้ที่บนหน้า desktop  เครื่องคอมพิวเตอร์ของคุณก่อน หลังจากนั้น คุณสามารถ Save ไฟล์ ISO ของ Windows 10 ที่ได้วางไว้ที่หน้า desktop เก็บไว้ดีๆ หลังจากที่คุณพร้อมที่จะดำเนินการ Upgrade to Windows 10 ก็ให้ double click ที่ ไฟล์ ISO ที่คุณได้ดาวน์โหลด เเละวางไว้บนหน้า desktop ของคุณ บนเครื่องคอมพิวเตอร์  Windows 7 SP1 ที่คุณ ได้รับเเจ้งว่า สามารถ upgrade to Windows 10 ตัวดังกล่าว ครับ

กลับมายังคำถามของคุณอีกครั้ง คุณไม่สามารถใช้ product key ของ Windows 7 Home Basic เพื่อ activate ระบบปฏิบัติการ Windows 10 Home ได้ ครับ

ถ้าหากคุณได้พยายามติดตั้ง Windows 10 Home ผ่าน ไฟล์ ISO Image ของ Windows 10 Home ที่คุณได้ดาวน์โหลดผ่านเว็บไซต์ของไมโครซอฟท์ เพื่อลงบน Windows 7 Home Basic ของคุณ เมื่อถึงขั้นตอนที่เรียกรองให้ใส่ product key คุณอาจลองเลือก Skip การใส่ product key นะครับ ทั้งนี้ทั้งนั้น ทางทีมงานขอเเนะนำให้ตรวจสอบผ่านเว็บไซต์ของ Toshiba ว่า เครื่องคอมพิวเตอร์ของคุณ ได้อยู่ในรายการ เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ พร้อมเเละรองรับการ Upgrade สู่ Windows 10 อย่าง 100% หรือ ไม่ ก่อน ที่จะเริ่มทำการ Upgrade นะครับ

ทางทีมงานของเราจะรอฟีดเเบ็ค เเละข้อมูลเพิ่มเติมจากทางคุณอีกครั้ง นะครับ

ขอบคุณครับ

จากทีมงานไมโครซอฟท์

ถ้าปัญหาของคุณได้รับการแก้ไข รบกวนกด"เลือกเป็นคำตอบ"หรือ คลิกว่าเป็นประโยชน์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

7 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด มีนาคม 21, 2567 ดู 3,535 ครั้ง นำไปใช้กับ: