ไม่สามารถเชื่อมต่อ wifi direct ระหว่างโทรศัพท์มือถือ Android กับ Notebook ได้ หรือ Surface Pro กับ Notebook

1. ผมมีปัญหาการเชื่อมต่อ wifi direct ระหว่างคอมพิวเตอร์ Notebook Lenovo Y500 ระบบปฏิบัติการ Windows 8.1 pro กับโทรศัพท์มือถือ Android ตอนสแกนหาการเชื่อมต่อครั้งแรกคอมพิวเตอร์ Notebook Lenovo Y500 จะมองเห็น wifi direct ที่โทรศัพท์มือถือปล่อยออกมาจากนั้นกดเชื่อมต่อ ซึ่งคอมพิวเตอร์จะติตตั้ง driver ให้เองอัตโนมัติ หลังจากนั้นการเชื่อมต่อจะหลุดเองโดยไม่ทราบสาเหตุ และไม่สามารถเชื่อมต่อกับคอมได้อีกเลย แต่โทรศัพท์มือถือยังมองเห็นสัญญาณ wifi direct ที่คอมพิวเตอร์ปล่อยออกมาได้ปกติแต่ไม่สามารถเชื่อมต่อได้ ซึ่งเมื่อเข้าไปดูใน Devices and Printers จะมี driver ของโทรศัพท์มือถือ ที่ระบบติดตั้งเองอัตโนมัติแสดงอยู่แต่ไม่ตอบสนองการทำงาน เมื่อโทรศัพท์มือถือ ทำการเชื่อมต่อเข้ามา

2. ส่วนการเชื่อมต่อ wifi direct ระหว่างคอมพิวเตอร์ Notebook Lenovo Y500 ระบบปฏิบัติการ Windows 8.1 pro กับ Surface Pro อาการจะหนักกว่าคือ ไม่สามารถสแกนหากันเจอตั้งแต่แรกเลย 

สวัสดีครับ คุณPhongphatWetchakarn

อย่างแรกเลย ทางทีมงานต้องขอขอบคุณสำหรับการเข้ามาเยี่ยมชมและสอบถามปัญหามายังทีมงานของ ฟอรั่ม Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทย เเละการสนับสนุนผลิตภัณฑ์ Windows 8/8.1 เเท้ จากไมโครซอฟท์ นะครับ

กลับมายังคำถามของคุณ ที่ได้เเจ้งมายังทางทีมงานของเราว่า ไม่สามารถใช้ WiFi HotSpot(WiFi Direct) ที่คุณได้ปล่อยจากเครื่องโน๊ตบุ๊ค เเบรนด์ Lenovo รุ่น Y500 เพื่อเชื่อมต่อกับ เครื่อง Tablet รุ่น Surface Pro เเละ SmartPhone Android นั้น เนื่องจากข้อมูลบางส่วนยังไม่เพียงพอ ทางทีมงานของเราต้องขออนุญาต เพื่อสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม ดังต่อไปนี้ นะครับ:

1.ไม่ทราบว่า เครื่องโน๊ตบุ๊ค รุ่น Y500 เเบรนด์ Lenovo ใช้ Wireless Adapter Card จากเเบรนด์ อะไร เป็นรุ่นไหน ครับ

คุณได้ลองรัน Windows update ล่าสุด เมื่อไหร่ ได้ลองอัพเดทไดร์เวอร์ล่าสุดสำหรับ Wireless Adapter card ที่ได้ติดตั้งบนเครื่องโน๊ตบุ๊ค รุ่น Y500 ล่าสุดจากเว็บไชต์ของ ผู้ผลิตผลิตภัณฑ์ของเครื่องฮาร์ดเเวร์ของคุณโดยตรงเเล้ว หรือ ยัง ครับ

2.ก่อนหน้านี้สามารถเชื่อมต่อได้ไหม

3.มีการติดตั้งใช้งานโปรแกรมแอนตี้ไวรัสจากเทิดปาร์ตี้ อย่างเช่น McAfee, Avast, BitDefender, Kaspersky, Baidu ฯลฯ บนเครื่องโน๊ตบุ๊ค เครื่องดังกล่าวอยู่บ้างไหม หากมีโปรดระบุว่า เป็นรุ่นใด นะครับ

4.มีข้อความผิดพลาดใดๆ ได้เเสดงขึ้นมาเเจ้ง หรือ ฟ้องบ้างไหม หากมีโปรดระบุด้วย ครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ในช่วงระยะเลาที่ทางทีมงานของเรากำลังรอฟีดเเบ็ค เเละข้อมูลเพิ่มเติมจากทางคุณอยู่ในขณะนี้ คุณอาจลองอ่านข้อมูลที่ทาง Users บางท่านที่มีปัญหาคล้ายๆ กับที่คุณกำลังเจออยู่ในขณะนี้ ตาม ฟอรั่ม ดังข้างล่างนี้ เผื่อว่า อาจเป็นประโยชน์ ไม่มาก ก้ น้อย นะครับ:

http://www.eightforums.com/network-sharing/44210-android-phone-cant-connect-windows-8-1-wi-fi-hotspot.html

ทางทีมงานของเราจะรอฟีดเเบ็ค เเละข้อมูลเพิ่มเติมจากทางคุณอีกครั้ง นะครับ

ขอบคุณครับ

จากทีมงานไมโครซอฟท์

ถ้าปัญหาของคุณได้รับการแก้ไข รบกวนกด"เลือกเป็นคำตอบ"หรือ คลิกว่าเป็นประโยชน์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

สวัสดีครับ คุณPhongphatWetchakarn

อย่างแรกเลย ทางทีมงานต้องขอขอบคุณสำหรับการเข้ามาเยี่ยมชมและสอบถามปัญหามายังทีมงานของ ฟอรั่ม Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทย เเละการสนับสนุนผลิตภัณฑ์ Windows 8/8.1 เเท้ จากไมโครซอฟท์ นะครับ

กลับมายังคำถามของคุณ ที่ได้เเจ้งมายังทางทีมงานของเราว่า ไม่สามารถใช้ WiFi HotSpot(WiFi Direct) ที่คุณได้ปล่อยจากเครื่องโน๊ตบุ๊ค เเบรนด์ Lenovo รุ่น Y500 เพื่อเชื่อมต่อกับ เครื่อง Tablet รุ่น Surface Pro เเละ SmartPhone Android นั้น เนื่องจากข้อมูลบางส่วนยังไม่เพียงพอ ทางทีมงานของเราต้องขออนุญาต เพื่อสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม ดังต่อไปนี้ นะครับ:

1.ไม่ทราบว่า เครื่องโน๊ตบุ๊ค รุ่น Y500 เเบรนด์ Lenovo ใช้ Wireless Adapter Card จากเเบรนด์ อะไร เป็นรุ่นไหน ครับ

คุณได้ลองรัน Windows update ล่าสุด เมื่อไหร่ ได้ลองอัพเดทไดร์เวอร์ล่าสุดสำหรับ Wireless Adapter card ที่ได้ติดตั้งบนเครื่องโน๊ตบุ๊ค รุ่น Y500 ล่าสุดจากเว็บไชต์ของ ผู้ผลิตผลิตภัณฑ์ของเครื่องฮาร์ดเเวร์ของคุณโดยตรงเเล้ว หรือ ยัง ครับ

2.ก่อนหน้านี้สามารถเชื่อมต่อได้ไหม

3.มีการติดตั้งใช้งานโปรแกรมแอนตี้ไวรัสจากเทิดปาร์ตี้ อย่างเช่น McAfee, Avast, BitDefender, Kaspersky, Baidu ฯลฯ บนเครื่องโน๊ตบุ๊ค เครื่องดังกล่าวอยู่บ้างไหม หากมีโปรดระบุว่า เป็นรุ่นใด นะครับ

4.มีข้อความผิดพลาดใดๆ ได้เเสดงขึ้นมาเเจ้ง หรือ ฟ้องบ้างไหม หากมีโปรดระบุด้วย ครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ในช่วงระยะเลาที่ทางทีมงานของเรากำลังรอฟีดเเบ็ค เเละข้อมูลเพิ่มเติมจากทางคุณอยู่ในขณะนี้ คุณอาจลองอ่านข้อมูลที่ทาง Users บางท่านที่มีปัญหาคล้ายๆ กับที่คุณกำลังเจออยู่ในขณะนี้ ตาม ฟอรั่ม ดังข้างล่างนี้ เผื่อว่า อาจเป็นประโยชน์ ไม่มาก ก้ น้อย นะครับ:

http://www.eightforums.com/network-sharing/44210-android-phone-cant-connect-windows-8-1-wi-fi-hotspot.html

ทางทีมงานของเราจะรอฟีดเเบ็ค เเละข้อมูลเพิ่มเติมจากทางคุณอีกครั้ง นะครับ

ขอบคุณครับ

จากทีมงานไมโครซอฟท์

ตอบกลับดังต่อไปนี้

1. อัพเดทไดร์เวอร์และ Windows รุ่นล่าสุดแล้วครับ

2. ก่อนหน้านี้ยังไม่เคยสามารถเชื่อมต่อได้โดยตรงผ่านทางเมนูของ Windows ใน Devices and Printers แต่สามารถเชื่อมต่อได้โดยการใช้โปรแกรม Share my files ในการโอนถ่ายไฟล์ผ่าน wifi direct ได้และสามารถเปิดแชร์ wifi HotSpot ได้โดยการใส่คำสั่งใน Command Prompt และสามารถใช้โปรแกรม mHotspot ในการแชร์ wifi HotSpot ให้กับโทรศัพท์มือถือและคอมเครื่องอื่น ๆ ได้ปกติ

3. โปรแกรมแอนตี้ไวรัสที่ใช้อยู่คือ Malwarebytes Anti-Malware

4. มีข้อความผิดพลาดจากการติดตั้งโปรแกรม SideSync 3.0 ที่ทำงานแบบเดียวกับโปรแกรม Share my files โดยการโอนถ่ายข้อมูลผ่าน wifi direct

2 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด พฤศจิกายน 8, 2565 ดู 3,330 ครั้ง นำไปใช้กับ: