ใช้โน๊ตบุคปล่อย Wifi Hotspot ให้โทรศัพท์ โทรศัพท์เชื่อมต่อได้แต่เข้าใช้งานอินเทอร์เน็ตไม่ได้

ช่วยด้วยครับคือผมใช้โน๊ตบุคปล่อย wifi hotspot ให้โทรศัพท์ โทรศัพท์เชื่อมต่อได้แต่เข้าใช้งานอินเทอร์เน็ตไม่ได้ รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ
แรกๆเล่นได้ครับ แต่พอหลังๆอัพเดตวินโดว์ดันเล่นเน็ตไม่ได้ครับ

สวัสดีครับ คุณ tachy2541

ยินดีต้อนรับเข้าสู่ฝ่ายสนับสนุน Microsoft Community ครับ

สำหรับปัญหาที่คุณแจ้งว่าโทรศัพท์ของคุณไม่สามารถใช้งาน Internet ที่ถูกแชร์ Wifi Hotspot จากเครื่องคอมพิวเตอร์นั้น ทางเราต้องขออภัยในความไม่สะดวกมา ณ ที่นี้ด้วยครับ เบื้องต้นทีมงานขอทราบข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อประกอบการวิเคราะห์ปัญหาดังนี้ครับ

1. ทางเราอยากทราบว่าหากคุณทำการแชร์ Wifi Hotspot ไปที่เครื่องอื่นๆ ไม่ทราบว่าปัญหาดังกล่าวยังเกิดขึ้นเหมือนเดิมหรือไม่ครับ

2. ทางเราอยากทราบว่าปัญหาดังกล่าวเกิดขึ้นบนโทรศัพท์อย่างเดียว ใช่หรือไม่

3. ทางเราอยากทราบว่าเครื่องคอมพิวเตอร์ดังกล่าวสามารถใช้งานอินเตอร์เน็ตได้ตามปกติหรือไม่ครับ

กรุณาแจ้งให้ทางเราทราบเพิ่มเติม เพื่อการดำการแก้ไขปัญหาต่อไป ทางทีมงานต้องขออภัยอีกครั้งในความไม่สะดวกมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ                 

จากทีมงาน Microsoft

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

1.เป็นเหมือนกันทุกเครื่องครับ

2.ไม่ครับ เพื่อนผมซึ่งใช้โน็ตบุคก็ใช้เน็ตจากที่ผมต่อไม่ได้

3.โน็ตบุคตัวที่ปล่อยใช้เน็ตได้ตามปกติครับ 

ปล.ช่วงแรกๆเล่นเน็ตได้ปกติครับ แต่พอมาหลังเล่นเน็ตไม่ได้เลยครับ ทั้งๆที่ตัวปล่อยก็เข้าอีเทอร์เน็ตได้

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

สวัสดีครับ คุณ tachy2541

ขอขอบคุณสำหรับการตอบกลับฝ่ายสนับสนุน Microsoft Community ครับ

ทางทีมงานเราต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับที่ปัญหายังไม่ได้รับการแก้ไข ทางทีมงานขอแนะนำให้คุณดำเนินการโดยใช้วิธีแก้ไขปัญหาดังต่อไปนี้ครับ

วิธีที่ 1 Windows 10 In-Place Upgrade (การดำเนินการอัพเกรดในตัว)

ทางเราเเนะนำให้ดาวน์โหลด คลิกที่นี่ และใช้วิธีการ “In-Place Upgrade” ของ Windows 10 ครับ ซึ่งคุณสามารถศึกษาขั้นตอนการดำเนินการอัพเกรดในตัวจากวีดีโอในลิงค์นี้ครับ คลิกที่นี่

(บทความในลิงค์ดังกล่าวนั้นจะเป็นบทความภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ ดังนั้นให้คุณดำเนินตามภาพประกอบเป็นหลักครับ แต่หากคุณมีคำถามหรือข้อสงสัยเพิ่มเติม กรุณาแจ้งให้ทางเราทราบครับ)

วิธีที่ 2การอัพเดท Driver

เมื่อมีข้อผิดพลาดเกิดขึ้นกับการใช้งานคอมพิวเตอร์ คุณสามารถตรวจสอบว่าสาเหตุเกิดจาก Driver หรืออุปกรณ์ต่าง ๆ ที่เชื่อมต่อหรือไม่โดยทำตามขั้นตอนดังนี้ครับ

> พิมพ์ Device Manager ที่ช่องการค้นหา

> คลิกขวาที่ Driver ที่ต้องการอัปเดต

> เลือก Update Driver หรือเลือก Search automatically for update drivers software

> เมื่อการอัพเดทเสร็จสิ้นให้รีสตาร์ทคอมพิวเตอร์ และตรวจสอบว่าปัญหายังเป็นแบบเดิมหรือไม่

วิธีที่ 3 การย้อยกลับไปยัง Windows version ก่อนการ update

ซึ่งคุณสามารถศึกษาขั้นตอนการดำเนินการอัพเกรดในตัวจากวีดีโอในลิงค์นี้ครับ คลิกที่นี่

(บทความในลิงค์ดังกล่าวนั้นจะเป็นบทความภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ ดังนั้นให้คุณดำเนินตามภาพประกอบเป็นหลักครับ แต่หากคุณมีคำถามหรือข้อสงสัยเพิ่มเติม กรุณาแจ้งให้ทางเราทราบครับ)

แต่ในกรณีที่คุณได้อัพเดทเกิน 10 วัน คุณจะไม่สามารถย้อนกลับไปใช้เวอร์ชั่นก่อนหน้าโดยทำตามวิธีทั่วไปครับ เเต่คุณสามารถย้อนกลับไปใช้เวอร์ชั่นก่อนหน้าโดยทำตามวิธีดังต่อไปนี้ครับ 

วิธีที่ 4 ถอนการติดตั้ง Windows Update

> ไปที่ Settings

> ไปที่ Update & Security

> เลือก Recovery

> คลิกที่ Get started ภายใต้ Go back to an earlier build section

คุณยังสามารถตรวจทานส่วนการกลับไปยัง Windows รุ่นก่อนหน้า “Go back to your previous version of Windows” ได้ที่นี่ คลิกที่นี่

วิธีที่ 5 การคืนค่าจากจุดคืนค่าระบบ (Restore from a system restore point)

หากก่อนทำการอัพเดท Build ใหม่ คุณได้สร้างจุดคืนค่าระบบด้วยตนเอง คุณก็จะสามารถทำการย้อนกลับไปใช้ Build ก่อนหน้าโดยใช้วิธีนี้ครับ สำหรับขัั้นตอนการคืนค่าจากจุดคืนค่าระบบเเละรายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับเรื่องนี้คุณสามารถศึกษาจากลิงค์นี้ครับ คลิกที่นี่ เมื่อเปิดลิงค์ดังกล่าวให้ดูที่หัวข้อ “คืนค่าจากจุดคืนค่าระบบ” นะครับ 

กรุณาแจ้งให้ทางเราทราบหากปัญหายังไม่ได้รับการแก้ไข  ทางทีมงานต้องขออภัยอีกครั้งในความไม่สะดวกมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ           

จากทีมงาน Microsoft

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด พฤษภาคม 19, 2564 ดู 39 ครั้ง นำไปใช้กับ: