เปิด mobile hotspot ไม่ได้

ใช้ internet ผ่านสายแลน และจะแชร์ internet ผ่าน wifi

เวลากดเปิดเเล้วมันขึ้น connecting ตลอด พอกดเข้าที่ตรงตั้งค่า hotspot เพื่อจะกดเปิดที่หน้าต่างนั้น แต่เข้าไม่ได้

ก่อนหน้านี้เปิดได้ปกติ แก้ยังไงคะ

คำตอบ
คำตอบ

สวัสดีค่ะ คุณ  ◜ตาลเซน◞.

ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมและสอบถามปัญหาใน Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทยนะคะ   

เราเข้าใจว่าคุณกังวลกับปัญหาดังกล่าว เรายินดีช่วยเหลือคุณค่ะ 

เพื่อเเก้ปัญหาตรงจุดทางเราขอสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมดังนี้

1. ไม่ทราบว่าปัญหาดังกล่าวยังเป็นเหมือนเดิมหรือเปล่าคะ
  2. ก่อนเกิดปัญหาดังกล่าวคุณได้ทำการเปลี่ยนแปลงอัพเดต อัพเกรด หรือติดตั้ง Program ใดๆบน PC ของคุณหรือไม่คะ
  3. คุณได้อัพเดท Windows 10 เวอร์ชั่นใดคะ (Windows 10 เวอร์ชั่น 1709 หรือเปล่าคะ คุณสามารถตรวจสอบเวอร์ชั่นของ Windows โดยไปที่ Settings > System > About > ดูที่เวอร์ชั่นค่ะ ) 

ในระหว่างทางเรารอข้อมูลเกี่ยวกับปัญหาของคุณ เราเเนะนำให้เเก้ปัญหาเบื้องต้นโดยทำตามวิธีดังนี้

วิธีที่1 การอัพเดทDriver  

เบื้องต้น ทางเราเเนะนำให้อัพเดท Driver เเล้วตรวจสอยปัญหายังเป็นเหมือนเดิมหรือไม่ หากปัญหายังเป็นเหมือนเดิม ทางเราเเนะนำให้ทำตามวิธีที่ 2

วิธีที่ 2 การรันตัวเเก้ปัญหาสำหรับ Network adapter 

1. พิมพ์ troubleshootingในกล้องค้นหาบนTaskbar 
  2. คลิก troubleshooting  
  3. คลิก View all  
  4. คลิก Network Adapter 
  5. คลิก Next จากนั้นให้ทำตามคำสั่งที่ปรากฏบนหน้าจอ 

หากปัญหายังเป็นเหมือนเดิม ทางเราเเนะนำให้ทำตามวิธีที่ 3

วิธีที่ 3 การถอนการติดตั้ง Wireless Drivers เเละติดตั้งใหม่อีกครั้ง

1. พิมพ์ This PC ในกล้องค้นหาบน Taskbar 
  2. คลิกขวาที่ This PC เเล้วเลือก Manage  
  3. ในบานหน้าต่างด้านซ้ายที่ตัวเลือก System Tools ให้คลิกที่ Device Manager  
  4. เลือก Network Adapter  
  5. คลิกขวาที่ Wireless Adapter ของคุณ  
  6. คลิก Uninstall  
  7. Restart คอมพิวเตอร์ของคุณจากนั้นให้ไปที่ Device Manager อีกครั้ง 
  8. คลิกขวาที่ Network Adapter  
  9. คลิก Scan for hardware changes 

สำหรับข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับการตั้งค่าให้คอมพิวเตอร์ของคุณเปิด Mobile Hotspot คุณสามารถศึกษาจากลิงค์นี้ค่ะ  

หากได้ทำทุกขั้นตอนข้างต้นเเล้วได้ผลอย่างไรเเจ้งมานะคะ เรายินดีช่วยเหลือคุณเต็มที่ค่ะ 

ขอบคุณค่ะ

หมายเหตุ : เพื่อเป็นแนวทางในการแก้ไขปัญหาให้กับคนอื่น ๆ ที่ประสบปัญหาเดียวกันกับคุณ หากวิธีการแก้ไขปัญหาที่ให้ไปข้างต้นสามารถแก้ไขปัญหาของคุณได้ รบกวนช่วยกดเป็นคำตอบให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

8 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด กุมภาพันธ์ 26, 2567 ดู 10,252 ครั้ง นำไปใช้กับ: