เปิดใช้งาน Windows ยังไง แล้วหมายเลขผลิตภัณฑ์ดูจากที่ไหนยังไงคะ?

เปิดใช้งาน Windows ยังไง แล้วหมายเลขผลิตภัณฑ์ดูจากที่ไหนยังไงคะ?

สวัสดีครับ คุณ ณัฐธิดาเจริญจิตร์

ยินดีต้อนรับเข้าสู่ฝ่ายสนับสนุน Microsoft Community ครับ

สำหรับปัญหาที่คุณแจ้งว่าติดปัญหาในการ Activate Windows นั้น ทางเราต้องขออภัยในความไม่สะดวกมา ณ ที่นี้ด้วยครับ การที่ Windows เตือนให้ Activate นั้น ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่างด้วยกันเช่น การลง Windows ใหม่, Windows หลุด Activate หลังจากมีการ Update Windows หรือ Update Software ต่างๆครับ

ดังนั้นทางเราแนะนำให้คุณทำการติดต่อเจ้าหน้าที่ทางเทคนิค ในส่วน Activation Team เพิ่มเติมเกี่ยวกับปัญหาการ Activate Windows คุณสามารถโทรไปยัง ที่หมายเลขโทรศัพท์เบอร์ 02-263-6888 หรือ 1800-012-705 กด 1-1-1 (ไม่มีค่าบริการในการติดต่อครับ) ในเวลาทำการ วันจันทร์ - ศุกร์ เพื่อขอความช่วยเหลือผ่านทางโทรศัพท์จากเจ้าหน้าที่ฝ่ายเทคนิคของไมโครซอฟท์ครับ

คำแนะนำ: ในการให้บริการความช่วยเหลือด้านเทคนิค คุณจำเป็นต้องอยู่หน้าเครื่องคอมพิวเตอร์ที่มีปัญหา และกรุณเตรียม Product Key เพื่อการตรวจสอบสถานะของไลเซนส์ด้วยครับ

และสำหรับการตรวจสอบ Product Key ที่ติดตั้งอยู่ในเครื่องคอมพิวเตอร์นั้น ทางทีมงานเราขอชี้แจงว่า การจะค้นหาProduct Key ที่ติดตั้งอยู่ในเครื่องคอมพิวเตอร์นั้น จะสามารถทำได้เพียง Windows OEM licenses เท่านั้นครับ เนื่องจาก Windows OEM licenses นั้น Product Key จะฝังอยู่ใน Motherboard ของตัวเครื่องครับ ดังนั้นหากคุณทำการลบไป คุณยังสามารถใช้คำสั่งในการเรียก Product Key ขึ้นมาได้ครับ แต่ถ้าคุณทำการ Format Harddisk ที่มีตัวติดตั้ง Windows Product Key ในนั้นพร้อมกับ Software Windows ในส่วนของ Product Key ก็จะไม่สามารถค้นหาได้ครับ

โดยทำตามขั้นตอนดังต่อไปนี้ครับ

> คลิกขวาที่ปุ่ม Windows

> ไปที่ Command Prompt หรือ Windows Powershell

> คัดลองข้อความด้านล่างนี้ ใส่ลงไปตรงเคอร์เซอร์ที่กระพริบ (โดยระวังการเว้นวรรค และการใช้ตัวเล็กใหญ่ให้ถูกต้อง)

wmic path softwarelicensingservice get OA3xOriginalProductKey

> กด Enter

> หลังจากนั้นตรวจสอบดูว่า Product Key นั้นแสดงขึ้นมาหรือไม่

ลักษณะของ Product Key: XXXXX-XXXXX-XXXXX-XXXXX-XXXXX

*แต่หากว่า Product Key นั้นไม่แสดงขึ้นมา นั้นหมายความว่า OEM Product Key  นั้น ถูกลบออกไปจาก Motherboard แล้วครับ ทางเราแนะนำให้คุณทำการติดต่อ OEM (Original Equipment Manufacturer) หรือผู้ผลิตเท่านั้นครับ

แต่ถ้าหากว่า Windows เป็นแบบ FPP licenses ในส่วนของ Product Key จะไม่มีการบันทึกอยู่ในระบบด้านในตัวเครื่องแต่อย่างใดครับ ถ้าหากคุณทำ Product Key สญหาย หรือมีการลบออกไป คุณก็จะไม่สามารถทำการเรียกคืนในส่วนของ Product Key ขึ้นมาได้ครับ แต่ในกรณีที่คุณทำการสั้งซื้อตัว Windows licenses กับทาง Microsoft Store คุณสามารถทำการติดต่อทางเจ้าหน้าที่เพื่อให้ตรวจสอบประวัติการสั่งซื้อ ได้ครับ

ทางทีมงานต้องขออภัยในความไม่สะดวกมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ทีมงาน Microsoft

7 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด เมษายน 9, 2567 ดู 466 ครั้ง นำไปใช้กับ: