เข้าสโตร์ไม่ได้

มันขึ้นมาหน้าตานี้ตลอดเลย
คำตอบ
คำตอบ

สวัสดีครับ คุณสุทิวัสอนันตสุข,

ก่อนอื่น ทางทีมงานต้องขอขอบคุณสำหรับการเข้ามาเยี่ยมชมและสอบถามปัญหามายังทีมงานของ ฟอรั่มMicrosoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทย นะครับ

กลับมายังคำถามของคุณ ที่ได้เเจ้งมาว่า ไม่สามารถเข้า Microsoft Store เพื่อ ดาวน์โหลด app หรือ อื่นๆ ได้นั้น..คุณอาจลองแก้ไขปัญหาดังกล่าว โดยใช้ขั้นตอนพื้นฐานดังต่อไปนี้ก่อน นะครับ;

วิธีที่ 1

Reset Store Cache(ผ่าน Desktop mode)

1. กดปุ่ม Windows key+R

2. กดที่ Run แล้วพิมพ์ศัพท์ว่า wsreset.exe

3. ที่หน้า Store จะมีข้อความว่า The cache for the Store was cleared. You can now browse the Store for apps

4. กดที่ you can now browse the Store for apps เพื่อเข้าสู Windows Store

5. เลือก Apps ฟรี (จาก top free apps) ที่คุณต้องการ Install

หรือ

Reset Store Cache (ผ่าน Windows 8 Modern UI)

1. เรียกใช้งาน Charms bar โดยชี้เมาส์ไปที่ด้านขวามือมุมสุดแล้วค่อยเคลื่อนขึ้นไปด้านบน

2. กด Search แล้วพิมพ์ศัพท์ว่า wsreset.exe

3. กดที่หัวข้อเรื่อง Apps

4. มองไปข้างซ้ายมือแล้ว กด wsreset ที่ได้แสดงขึ้นมา

5. ที่หน้า Store จะมีข้อความว่า The cache for the Store was cleared. You can now browse the Store for apps

6. กดที่ you can now browse the Store for apps เพื่อเข้าสู Windows Store

7. เลือก Apps ฟรี (จาก top free apps) ที่คุณต้องการ Install

วิธีที่ 2

1. เคลื่อนเมาส์ไปด้านขวามือสุดที่หน้าจอช้าๆ จากด้านล่างไปด้านบน เมื่อแท็บ Search จะแสดงขึ้นมา

2. ที่กล่อง Search ให้พิมพ์ศัพท์ว่า region

3. ไปที่หัวขอ Settings เมื่อ region ได้แสดงขึ้นมา ให้กดที่ region

4. เลือกกดที่แท็บ Location

5. หากเลือก Thailand แล้วคลิ๊ก ปุ่ม Apply ต่อด้วยกด OK

วิธีที่ 3

1. กดที่ Startscreen แล้วพิมพ์ Windows Update

2. คลิ๊กที่ Settings

3. คลิ๊กที่ Install optional updates

4. คลิ๊กที่ลิงค์ที่มีข้อความว่า important update is available หากคุณต้องการที่จะติดตั้ง optional updates ที่ได้แสดงอยู่ คุณสามารถคลิ๊กลิงค์ที่มีข้อความแจ้งว่า optional updates are available ได้เช่นกันครับ

วิธีที่ 4

1. หากมีโปรแกรมแอนตี้ไวรัสจากเทิดปาร์ตี้ อย่างเช่น Kaspersky, ESET, Avast, Aviva, Baidu ฯลฯ ก็ให้ disable/uninstall พร้อมกับโปรแกรมที่มาโปรแกรม(เกี่ยวข้อง)แอนตี้ไวรัส ดังกล่าว...(หากสะดวก)ก่อน นะครับ

วิธีที่ 5

หากคุณยังไม่มี Microsoft Account/ Local account คุณสามารถสร้าง บัญชี Microsoft ตามขั้นตอนข้างล่างนี้ นะครับ หลังจากนั้นให้สลับไปมา แล้ว ลองเข้าสู่ Apps(ที่ Store)ดังกล่าวดู นะครับว่า สามารถเข้าได้ หรือ ไม่ได้;

1. ชี้เมาส์ไปยังด้านล่างมุมขวามือ แล้วค่อยๆ เคลื่อนเมาส์ขึ้นมา แล้ว กดที่ Settings

2. กด ที่ Change PC Settings

3. กด ที่หัวข้อเรื่อง Users

4. กด ที่ Add a user (อยู่ด้านขวามือ ภายใต้ (Other users)เพื่อสร้าง บัญชี Microsoft ใหม่

5. กด ที่ Sign up for a new email addressแล้วดำเนินขั้นตอนที่ได้แสดงขึ้นที่หน้าจอเครื่องคอมพิวเตอร์ของคุณจนจบ

6. Restart เครื่องคอมพิวเตอร์ของคุณ

วิธีที่ 6 อีกวิธ๊หนึ่ง ที่คุณอาจ ลองทำดู

1.เปิดใช้งาน IE

2.ไปที่ Tools

3. Internet options

4.ไปที่เเถบ Connection เเล้วกดที่ LAN settings

5.ที่หัวข้อเรื่อง Proxy server เเล้วยกเลิกติ๊กถูกที่กล่อง Use a proxy server for you LAN ดู ครับ

6.กดปุ่ม

วิธีที่ 7

1. ชี้เมาส์ไปที่มุ่มล่างสุดด้านช้ายมือ เมื่อเจอแล้วกดที่ Start Screen @ กดปุ่ม Windows(logo) เพื่อเข้าสู่หน้าต่าง Windows 8 UI

2. กดปุ่ม Windows+F

3. แล้วพิมพ์ศัพท์ว่า network troubleshooter

4. คลิ๊กที่ settings

5. มองมาด้านช้ายมือ แล้วกด Identify and repair network problems

6. แล้วทำตามคำแนะนำที่ได้แสดงขึ้นมาที่หน้าจอคอมพิวเตอร์ของคุณ

7. หลังจากนั้น กลับมาที่ Start Screen อีกครั้ง แล้ว กด Windows+F

8. พิมพ์ศัพท์ว่า troubleshooting ที่กล่องค้นหา

9. กดที่ settings

10. คลิ๊กที่ Troubleshooting

11. เลือกกดที่หัวข้อ Network and internet

12. คลิ๊กที่ Network Adapter

13. ทำตามคำแนะนำที่ได้แสดงขึ้นที่หน้าจอเครื่อคอมพิวเตอร์ของคุณ

ขั้นตอนที่ 8

ควรเซ็ตโปรแกรม Internet Explorer 10 เป็น default เมื่อเปิดใช้งาน Windows 8 Modern UI(User Interface) โดยทำตามขั้นตอนดังต่อไปนี้ นะครับ;

1.เปิดหน้าต่าง Windows 8 Modern UI (User Interface)

2.ชี้เมาส์ไปที่ด้านขวามือจนเเสดง Search ขึ้นมา

3.เเล้วพิมพ์ศัพท์ว่า default programs กดที่ Settings

4.เมื่อ default programs ได้เเสดงขึ้นมา ที่ด้านซ้ายมือ ให้กด default programs

5.เมื่อเข้าสู่หน้าต่าง Choose the programs that Windows uses by default ให้เลือกกด Set your default programs

6.หลังจากนั้น เลือกกด หัวข้อ Internet Explorer

7.ต่อด้วยกด Set this program as default ที่อยู่ด้านขวามือ

8.กดปุ่ม OK

วิธีที่ 9

นอกจากนั้น คุณอาจลองเเก้ไขปัญหาดังกล่าว โดยการเซ็ตค่านาฬิกาของเครื่อง พีซี หรือ โน๊ตบุ๊ค ตัวดังกล่าดู นะครับ ดูขั้นตอนตามลิงค์ด้านล่างนี้เลย นะครับ;

http://windows.microsoft.com/th-th/windows-8/clock-out-of-sync (เวอร์ชั่นภาษาไทย)

http://windows.microsoft.com/en-US/windows-8/clock-out-of-sync (เวอร์ชั่นภาษาอังกฤษ)

หากปัญหาดังกล่าวยังไม่ถูกแก้ไขได้ หลังจากที่ได้ลองทำตามขั้นต่างๆ ที่ได้เเนะนำไป ทางทีมงานของเราต้องขออนุญาตสอบถามข้อมูลเพิ่มดังกต่อไปนี้ ครับ;

1.เครื่องคอมพิวเตอร์ของคุณ เป็นรุ่น อะไร เเบรนด์ อะไร ครับ

2.มีการเชื่อมต่อผ่านระบบเน็ตเวิร์คที่ต้องผ่านเครือข่ายของ Server/Domain หรือไม่ ครับ

3.มีการติดตั้งโปรแกรมแอนตี้ไวรัส รุ่น อะไร อยู่ ครับ

4.เป็นระบบปฏิบัติการ Windows 8 รุ่น ไหน ครับ

5.เชื่อมต่อผ่านระบบ Wireless หรือ LAN ครับ

หากได้ทำตามขั้นตอนต่างๆ อย่างที่ได้เเนะนำไปเเล้ว คุณอาจลองใช้โปรแกรมแอนตี้ไวรัสที่คุณได้ติดตั้งอยูบน เครื่อง Windows 8 ของคุณว่า มีไวรัสติดมาหรือไม่ เพราะมีเคส ที่ทางสมาชิกของ ฟอรั่ม Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทย ได้เเจ้ง(ต้องขอขอบพระคุณ คุณlapatnaja ที่มีนํ้าใจมาเเบ่งปันความรู้กันครับ)มาว่า สาเหตุที่ไม่สามารถเข้า Microsoft Store บน Windows 8 นั้น เนื่องมาจากมีไวรัสที่ทำให้เข้าดาวน์โหลดอะไรไม่ได้เลยมี่ Store ครับ คุณสามารถอ่านข้อมูลดังกล่าวตามลิงค์ด้านล่างนี้ นะครับ;

http://answers.microsoft.com/th-th/windows/forum/windows_8-windows_store/windows-store/68c3a219-9c7e-4f87-aa65-7196663a2c77

ได้ไม่ได้ผลอย่างไร กรุณาให้ฟีดเเบ็คกลับมายังทางทีมงานของ ฟอรั่ม Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทย ด้วย นะครับ ทางทีมงานของเราจะรอฟีดเเบ็คจากทางคุณ นะครับว่า ผลจะออกมาอย่างไร

ขอบคุณครับ

จากทีมงานไมโครซอฟท์

ถ้าปัญหาของคุณได้รับการแก้ไข รบกวนกด"เลือกเป็นคำตอบ"หรือ คลิกว่าเป็นประโยชน์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

18 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด มีนาคม 28, 2564 ดู 2,858 ครั้ง นำไปใช้กับ: