ลิขสิทธิ์ Windows และ Office

เรียนทีมงาน ไมโครซอร์ฟฯ

ขอสอบถามเกี่ยวกับลิขสิทธิ์ ดังนี้

1. Windows 10 - หากนำ notebook ส่วนตัวมาใช้ในการทำงานของบริษัทที่ “บริษัท” เครื่องไม่มีการเชื่อมต่อใดๆกับทางบริษัทเลย (เครื่องที่บริษัทสเปคต่ำ) สามารถใช้ window 10 home ได้หรือไม่ หากมีทีมลิขสิทธิ์มาตรวจสอบแล้วไม่ผิดตามข้อตกลง

2. Office - จากข้อ 1 ต้องเลือกใช้ office แบบไหนได้บ้างในการทำงาน หากทีมลิขสิทธิ์สุ่มตรวจจับแล้วจะไม่ผิดกฏระเบียบที่ทางผู้ให้บริการแจ้งไว้

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ คุณ rOtringz

ยินดีต้อนรับเข้าสู่ฝ่ายสนับสนุน Microsoft Community ครับ

สำหรับการนำ Windows Home ใช้งานในองค์บริษัทนั้น คุณสามารถนำเอาไปใช้ในบริษัทได้ครับ แต่ทาง Microsoft Consumer และ Microsoft Commercial ขอชี้แจงเพิ่มเติมให้ทราบว่า Windows Home นั้น จะถูกออกแบบมาเพือให้ใช้งานทั่วไปหรือใช้งานภายในบ้านครับ จะไม่มีความเหมาะสมที่จะนำไปใช้งานในองค์กรครับ

สำหรับการใช้งานภายในองค์กรบริษัทหรือการใช่งานเชิงธุรกิจนั้น Windows ที่มีความเหมาะสมในการใช้งานนั้น จะเป็น Windows Professional หรือ Windows Server ครับ ส่วน Microsoft Office ที่มีความเหมาะสมในการใช้งานนั้น จะเป็น Microsoft Office Home & Business / Office Professional / Microsoft 365 for Business เป็นต้นครับ

อย่างรก็ตามหากลูกค้ามีความประสงค์ที่จะใช้งาน Windows Home ในองค์บริษัทนั้น ลูกค้าสามารถทำการใช้งานได้ครับ แต่ Windows Home นั้น จะไม่สามารถทำการเชื่อมต่อกับ Domain หรือ Server ทุกชนิดขององค์กรบริษัทได้ครับ

หากคุณต้องการสอบถามข้อมูลเพิ่ม ในส่วนของผลิตภัณฑ์ของ Microsoft Consumer และ Microsoft Commercial คุณสามารถทำการติดต่อฝ่ายสนับสนุนของ Microsoft Store Consumer/ Commercial supports ผ่านทางโทรศัพท์ได้ที่ 02-263-6888 หรือ 1800-012-705

Microsoft Consumer: กด 1 กด 3

Microsoft Commercial: กด 2 กด 3

กรุณาแจ้งให้ทางเราทราบเพิ่มเติม หากคุณยังมีข้อสงสัยหรือติดปัญญาในด้านอื่นๆ ทางทีมงานต้องขออภัยอีกครั้งในความไม่สะดวกมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ทีมงาน Microsoft

1 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ก็คือ เป็นแค่ชื่อรุ่น ที่มีความแตกต่างเกี่ยวกับฟังก์ชั่นในการใช้งาน ถ้าเราไม่ได้ใช้ฟังก์ชั่นที่มีอยู่ในตัว pro หรือ office รุ่น business แต่ใช้เพียงแค่ home หรือ office 365 Home ก็เพียงพอแล้วต่อการใช้งานแล้ว ก็สามารถใช้ทำงานเชิงธุรกิจในองค์กรได้โดยไม่ผิด ลิขสิทธิ์ ถูกต้องไหมครับ

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

สวัสดีครับ คุณ rOtringz

ขอขอบคุณสำหรับการตอบกลับฝ่ายสนับสนุน Microsoft Community ครับ

ใช่ครับ ทางคุณส่ามารถใช้งาน Windows 10 Home และ Microsoft 365 Home/Family ภายในองค์กรบริษัทไดครับ หากคุณต้องการสอบถามข้อมูลเพิ่ม ในส่วนของผลิตภัณฑ์ของ Microsoft Consumer และ Microsoft Commercial คุณสามารถทำการติดต่อฝ่ายสนับสนุนของ Microsoft Store Consumer/ Commercial supports ผ่านทางโทรศัพท์ได้ที่ 02-263-6888 หรือ 1800-012-705 (Microsoft Consumer: กด 1 กด 3 / Microsoft Commercial: กด 2 กด 3)

กรุณาแจ้งให้ทางเราทราบเพิ่มเติม หากคุณยังมีข้อสงสัยหรือติดปัญญาในด้านอื่นๆ ทางทีมงานต้องขออภัยอีกครั้งในความไม่สะดวกมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ทีมงาน Microsoft

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด พฤษภาคม 19, 2564 ดู 519 ครั้ง นำไปใช้กับ: