ลิขสิทธิ์ windows บน notebook

1.เราจะรู้ได้ไงว่า ทางโรงงาน ติดตั้งลิขสิทธิ์ windows 7 มาพร้อมกับตัวเครื่อง notebook ของเราหรือเปล่า

2.ถ้าเกิดProduct  key หาย จะทำอย่างไร ตัวอย่างเช่น เอาไปให้ร้านซ่อมเครื่อง notebook ของเรา แล้วร้านลง windows ตัวทดลองใช้มาให้ แล้วเราจะมีวิธีการแก้ไขอย่างไร

สวัสดีครับ คุณฤทธิรงค์ภูจำนง

อย่างเเรกเลย ทางทีมงาน ฟอรั่ม Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทย ต้องขอบคุณสำหรับการเข้ามาเยี่ยมชมเเละโพสต์คำถามมายังทีมงานของฟอรั่ม ณ แห่งนี้ครับ

กลับมายังคำถามของคุณ อย่างที่ได้โพสต์มายังทีมงานของเรานั้น ทางทีมงานของเราขออนุญาต อธิบายดังต่อไปนี้ นะครับ;

คำถามของคุณ:

1.เราจะรู้ได้ไงว่า ทางโรงงาน ติดตั้งลิขสิทธิ์ windows 7 มาพร้อมกับตัวเครื่อง notebook ของเราหรือเปล่า

ตอบ;คุณสามารถสังเกตได้ อย่างเช่น ข้อมูลดังกล่าวถูกระบุไว้ที่เอกสารการสั่งซื้อ(Receipt) หรือ OEM product key ที่น่าจะอยู่ที่ภายใต้เครื่องโน๊ตบุ๊ค ลองตรวจสอบดูกลับ น่าจะอยู่ที่กล้ายช่องของเเบตเตอรี่ หรือบางที่หากคุณมี Product No. ของเครื่องโน๊ตบุ๊คดังกล่าว(อาจดูจากเอกสารการสั่งซื้อ) คุณก็สามารถติดต่อศูนย์บริการลูกค้าของผูผลิตผลิตภัณฑ์เครื่องโน๊ตบุ๊คเจ้านั้น เพื่อให้ฝ่ายทีมงานดังกล่าว ตรวจสอบว่า จาก Product No. ของเครื่องโน๊ตบุ๊ครุ่นนั้นๆ ได้มาพร้อมกับส่วนประกอบอะไรบ้าง ระบบปฏิบัติการ รุ่น อะไร เวอร์ชั่นอะไร ฯลฯ

2.ถ้าเกิด Product  key หาย จะทำอย่างไร ตัวอย่างเช่น เอาไปให้ร้านซ่อมเครื่อง notebook ของเรา แล้วร้านลง windows ตัวทดลองใช้มาให้ แล้วเราจะมีวิธีการแก้ไขอย่างไร

ตอบ;หากโปรดักคีย์หาย ทางทีมงานคงจะช่วยอะไรไม่ได้นะครับ เเต่คุณลองอ่านการอธิบายคำถามที่ 1 ดูอีกครั้ง นะครับ เพื่อว่า คุณยังมีโปรดักคีย์ดังกล่าวอยู่ที่เอกสารการสั่งซื้อ หรือ ไม่ก็อยู่ที่ภายใต้ของเครื่องโน๊ตบุ๊ค ดังกล่าว กลับมายังข้อสงสัยของคุณ ที่ได้นำเครื่องโน๊ตบุ๊คไปซ่อมที่ร้านค้าเเล้ว บังเอิญว่า เจ้าหน้าเทคนิคของร้านค้าดังกล่าวได้ลงตัวทดลองให้คุณนั้น ทางทีมงานคงไม่สามารถให้ความเห็นได้ เนื่องจาก ทางทีมงานไม่ได้มีข้อมูลการตกลงระหว่างคุณกับเจ้าหน้าที่ของร้านซ่อมเครื่องคอมพิวเตอร์ว่า มีการตกลงกันอย่างไร นะครับ

ทางทีมงานของเราหวังว่า ทางทีมงานของ ฟอรั่ม Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทย ได้ตอบคำถามของคุณ นะครับ หากมีการเข้าใจผิดกรุณาส่งคำถามมายังทีมงานของเราอีกครั้ง นะครับ

ขอบคุณครับ

จากทีมงานไมโครซอฟท์ 

ถ้าปัญหาของคุณได้รับการแก้ไข รบกวนกด"เลือกเป็นคำตอบ"หรือ คลิกว่าเป็นประโยชน์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

1 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด ตุลาคม 18, 2565 ดู 581 ครั้ง นำไปใช้กับ: