ลิขสิทธิ์ Windows 7 Professional สำหรับองค์กร

1. องค์กรที่มีเครื่องคอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะแบบประกอบเองจำนวน 15 เครื่อง สามารถใช้ลิขสิทธิ์แบบ OEM ได้หรือไม่

2. จะตรวจสอบได้อย่างไร ว่า Windows 7 Pro OEM ที่ติดตั้งอยู่ในเครื่องอยู่ก่อนนั้นถูกต้องตามลิขสิทธิ์

3. ถ้าพบว่า Windows 7 ที่ติดตั้งอยู่ก่อนแล้วนั้นไม่ถูกต้อง สามารถซื้อลิขสิทธิ์ที่ถูกต้องมาติดตั้งแทนที่ได้หรือไม่

4. สามารถติดตั้ง Windows 7 pro แบบ FPP หรือ Open License แทนที่ Windows 7 Pro (OEM) ได้หรือไม่

5. องค์กรที่มีเครื่องคอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะแบบประกอบเองจำนวน 15 เครื่อง ควรเลือกใช้ลิขสิทธิ์แบบใด

6. ขอคำแนะนำ ในกรณีที่มีผู้ที่อ้างว่าเป็นเจ้าหน้าที่กรมทรัพย์สินทางปัญญา มาขอตรวจสอบลิขสิทธิ์ในสำนักงาน

ว่าควรมีข้อปฏิบัติอย่างไรเพื่อป้องกันการแอบอ้างจากกลุ่มมิจฉาชีพ

คำตอบ
คำตอบ

สวัสดีครับ คุณmcblue,

ก่อนอื่น ทางทีมงานต้องขอขอบคุณสำหรับการเข้ามาเยี่ยมชมและสอบถามปัญหามายังทีมงานของ ฟอรั่ม Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทย นะครับ

กลับมายังคำถามของคุณ ที่ได้โพสต์มายังทีมงานของเรา 1-6 นั้น ทางทีมงานขออธิบายดังต่อไปนี้ นะครับ;

1. องค์กรที่มีเครื่องคอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะแบบประกอบเองจำนวน 15 เครื่อง สามารถใช้ลิขสิทธิ์แบบ OEM ได้หรือไม่

ตอบ:คุณสามารถซื้อเเผ่น Windows 7 Professional แท้่เเบบ(COEM)-ย้ายลิขสิทธิ์ไม่ได้ , Windows 7 Professional แท้ เเบบกล่อง(FPP)-สามารถย้ายลิขสิทธิ์ได้, ส่วน Windows 7 OEM นั้น เป็นเเบบที่ติดมากับเครื่องคอมพิวเตอร์จากโรงงานโดยตรง ฯลฯ

เเต่ปัจจุบันนี้ ไม่เเน่ใจว่ายังมีจำหน่ายอยู่หรือเปล่า เพราะร้านค้าตัวเเทนจำหน่ายเเน่นการขาย Windows 8 ซึ่งเป็นรุนระบบปฏิบัติการล่าสุดเสียมากกว่า ครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น คุณสามารถตรวจสอบว่า รุ่น Windows 7 Professional อย่างที่คุณต้องการตามร้านค้าตัวเเทนจำหน่ายของไมโครซอฟท์ ตามลิงค์ข้างล่างนี้ นะครับ;

http://www.microsoft.com/thailand/partnerfinder/license/oem.aspx

2. จะตรวจสอบได้อย่างไร ว่า Windows 7 Pro OEM ที่ติดตั้งอยู่ในเครื่องอยู่ก่อนนั้นถูกต้องตามลิขสิทธิ์

ตอบ:คุณสามารถตรวจสอบได้ผ่านทางโทรศัพท์เเละขอคำปรึกษาจากฝ่ายทีมงานบริการลูกค้าของไมโครซอฟท์ ตามรายละเอียดข้างล่างนี้ นะครับ;

ผ่านหมายเลข 02-263 6888

เวลาทำการ วันจันทร์ - ศุกร์ เวลา 07.30น. - 20.00น

3. ถ้าพบว่า Windows 7 ที่ติดตั้งอยู่ก่อนแล้วนั้นไม่ถูกต้อง สามารถซื้อลิขสิทธิ์ที่ถูกต้องมาติดตั้งแทนที่ได้หรือไม่

ตอบ:ได้ครับ เเต่ต้องตรวจสอบว่าอุปกรณ์ฮาร์ดเเวร์เเละไดร์เวอร์รองรับหรือใช้งานเข้ากันได้กับ Windows 7 หรือ รุ่นอื่นๆ ที่คุณต้องการสั่งซื้อได้หรือไม่ได้ นะครับ

4. สามารถติดตั้ง Windows 7 pro แบบ FPP หรือ Open License แทนที่ Windows 7 Pro (OEM) ได้หรือไม่

ตอบ:ได้ครับ เเต่ทางทีมงานขอเเนะนำให้สร้าง ISO Image หรือ แผ่น recovery สำหรับ Windows 7 Pro OEM(ที่ติดมากับเครื่องคอมพิวเตอร์เครื่องนั้นๆ ไว้ก่อนที่จะ Clean Install หรือ Format รุ่น Windows 7 OEM ก่อนที่จะลง Windows 7 Professional เเบบกล่อง(FPP)

เผื่อว่าในอนาคตคุณอาจต้องการกลับมาใช้งาน Windows 7 Professional เเบบ OEM ดังกล่าวที่เครื่องคอมพิวเตอร์ตัวเดิม นะครับ อย่างที่ได้เรียนไปก่อนหน้านี้ Windows 7 Professional เเบบ OEM ไม่สามารถย้ายลิขสิทธิ์ได้ นะครับ

5. องค์กรที่มีเครื่องคอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะแบบประกอบเองจำนวน 15 เครื่อง ควรเลือกใช้ลิขสิทธิ์แบบใด

ตอบ:อันนี้ต้องขึ้นอยู่กับความต้องการขององค์กร นะครับ เเต่ส่วนมากเเล้วองค์กรจะเลือกใช้เเบบ Open License เเละเป็นรุ่น Professional ขึ้นไป

การเลือก License เเบบ Open License จะคุ้มค้าเเละสะดวกมากกว่า เนื่องจากสามารถย้ายลิขสิทธิ์ได้ นะครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น การตัดสินใจ ขึ้นอยู่กับคุณเอง นะครับ ว่าจะเห็นดีเห็นงาม หรือเมาะสมอย่างไร นะครับ

6. ขอคำแนะนำ ในกรณีที่มีผู้ที่อ้างว่าเป็นเจ้าหน้าที่กรมทรัพย์สินทางปัญญา มาขอตรวจสอบลิขสิทธิ์ในสำนักงาน
ว่าควรมีข้อปฏิบัติอย่างไรเพื่อป้องกันการแอบอ้างจากกลุ่มมิจฉาชีพ

ตอบ:คุณสามารถตรวจสอบได้ผ่านทางโทรศัพท์เเละขอคำปรึกษาจากฝ่ายทีมงานบริการลูกค้าของไมโครซอฟท์ ตามรายละเอียดข้างล่างนี้ นะครับ;

ผ่านหมายเลข 02-263 6888

เวลาทำการ วันจันทร์ - ศุกร์ เวลา 07.30น. - 20.00น

ทางทีมงานของเราหวังเป็นอย่างยิ้งว่า การอธิบายข้างต้นดังกล่าวได้ตอบตรงคำถามทุกๆ ข้อ ที่ทางคุณได้โพสต์เข้ามา นะครับ หากทางทีมงานของ ฟอรั่ม Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทยตอบไม่ตรงคำถามกรุณาเเจ้งกลับ มายังทีมงานของเราอีกครั้ง นะครับ

ขอบคุณมากมาย

จากทีมงานไมโครซอฟท์

ถ้าปัญหาของคุณได้รับการแก้ไข รบกวนกด"เลือกเป็นคำตอบ"หรือ คลิกว่าเป็นประโยชน์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

2 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด ธันวาคม 22, 2565 ดู 1,766 ครั้ง นำไปใช้กับ: