รัน Window Update ไม่ได้

รัน Window Update Service ไม่ได้

Error: There were some problems installing updates, but we'll try again later. If you keep seeing this and want to search the web or contact support for information, this may help. 0x80070422

- Windows could not start the windows update service on local computer

- The Windows Update service on Local Computer started and then stopped. Some services stop automatically if they are not in use by services or programs.

- Error 1058: The service cannot be started, either because it is disabled or because it has no enabled devices associated with it

จะลง netflame 3.5 เเต่ลงไม่ได้จะรัน service ก็ขึ้นเเบบนี้ 

สวัสดีครับ คุณ supakit klumthong

ยินดีต้อนรับเข้าสู่ฝ่ายสนับสนุน Microsoft Community ครับ

สำหรับปัญหาที่คุณแจ้งว่าไม่สามารถทำการ Update Windows ได้เนื่องจากเกิดข้อผิดพลาดดังกล่าวนั้น ทางทีมงานเราต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ สำหรับรหัสข้อผิดพลาด 0x80070422 หมายความว่า มีข้อผิดพลาดเกี่ยวกับการอัพเดทครับ ซึ่งการอัพเดทที่ไม่สำเร็จอาจจะส่งผลต่อประสิทธิภาพการใช้ของคอมพิวเตอร์ของคุณ เนื่องจากการอัพเดทที่ไม่สำเร็จจะทำให้บางไฟล์ของระบบเสียหายครับ เพื่อเเก้ปัญหาเบื้องต้น เราเเนะนำให้ทำการเรียกใช้ ตัวแก้ไขปัญหาของ Windows Update วิธีนี้สามารถตรวจหาข้อผิดพลาดของระบบเเละเเก้ไขข้อผิดพลาดโดยอัตโนมัติครับ คลิกที่นี่

หากปัญหายังไม่ได้รับการแก้ไข ทางเราเเนะนำให้เเก้ปัญหารหัสข้อผิดพลาดดังกล่าวโดยทำตามขั้นตอนในลิงค์นี้ครับ คลิกที่นี่ ลิงค์ดังกล่าวจะอธิบายขั้นตอนการเเก้ปัญหาข้อผิดพลาดของ Windows Update เเละสาเหตุของปัญหาได้อย่างละเอียดครับ 

แต่หากปัญหายังไม่ได้รับการแก้ไข ทางทีมงานขอแนะให้คุณทำการติดต่อไปยังเจ้าหน้าที่ฝ่ายเทคนิคขั้นสูงด้าน Windows ในส่วนสำหรับปัญหาต่างๆที่เกี่ยวกับ Windows Update ครับ ที่หมายเลข 02-263-6888 หรือ 1800-012-705 กด 1-1-1 (ไม่มีค่าบริการในการติดต่อครับ) ในเวลาทำการ วันจันทร์ - ศุกร์ เพื่อขอความช่วยเหลือผ่านทางโทรศัพท์จากเจ้าหน้าที่ฝ่ายเทคนิคของไมโครซอฟท์ครับ

คำแนะนำ: ในการให้บริการความช่วยเหลือด้านเทคนิค คุณจำเป็นต้องอยู่หน้าเครื่องคอมพิวเตอร์ที่มีปัญหา และกรุณเตรียม Product Key เพื่อการตรวจสอบสถานะของไลเซนส์ด้วยครับ

กรุณาแจ้งให้ทางเราทราบเพิ่มดำการแก้ไขปัญหาต่อไป ทางทีมงานต้องขออภัยอีกครั้งในความไม่สะดวกมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ทีมงาน Microsoft

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ผมลองทุกอย่างเเล้วขนาดลอง repair install ยังไม่หายเลยครับ

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

ลองรัน DISM tool กับ SFC scan ดูครับ เผื่อบางทีมีไฟล์ของ windows เสียหาย เครื่องมือ 2 ตัวนี้อาจช่วยได้ครับ

กดปุ่ม Windows จากนั้นให้พิมพ์ Command Prompt

คลิกขวาที่ Command Prompt เเล้วเลือก Run as administrator

คัดลอก (Copy) คำสั่งต่อไปนี้

DISM.exe /Online /Cleanup-image /Restorehealth   กด Enter

sfc /scannow  เเล้วกด Enter    

หมายเหตุ: (โปรดตรวจสอบและระวังการใช้เว้นวรรคก่อนเครื่องหมาย / ครับ)

Cr. Benjamin_nice

ผมก็เคยเจอปัญหาจาก windows update บ่อยนะครับ ลองวิธีนี้บางครั้งก็แก้ได้ บางครั้งก็ต้องไป reset windows update component ดูครับ

2 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

สวัสดีครับ คุณ supakit klumthong / ขอบคุณครับ คุณ นราธิป  ห้วยฮวด

ขอขอบคุณสำหรับการตอบกลับฝ่ายสนับสนุน Microsoft Community ครับ

ทางทีมงานเราต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับที่ปัญหาของคุณยังไม่ได้รับการแก้ไข หากได้ทำการแก้ไขปัญหาโดยขั้นตอนที่ได้กล่าวไปเบื้องต้นแล้ว ยังคงไม่สามารถแก้ไขปัญหาได้ ทางทีมงานขอแนะนำให้คุณดำเนินการโดยใช้วิธีแก้ไขปัญหาดังต่อไปนี้ครับ

วิธีที่ 1 การเเก้ไขความเสียหายไฟล์ของ Windows  

ทางเราเเนะนำให้คุณรัน DISM tool เเละ SFC scan ครับ ซึ่งวิธีนี้จะสามารถซ่อมเเซมเเฟ้มระบบ Windows ที่สูญหายหรือเสียหาย ซึ่งคุณสามารถทำขั้นตอนดังนี้  

> กดปุ่ม Windows จากนั้นให้พิมพ์ Command Prompt

คลิกขวาที่ Command Prompt เเล้วเลือก Run as administrator

DISM.exe /Online /Cleanup-image /Restorehealth   กด Enter

sfc /scannow  เเล้วกด Enter    

หมายเหตุ: (โปรดตรวจสอบและระวังการใช้เว้นวรรคก่อนเครื่องหมาย / ครับ)    

เมื่อ Run Command ดังกล่าวเสร็จสิ้น ให้ลองทำการตรวจสอบดูว่าปัญหาได้รับการแก้ไขหรือไม่

หากปัญหายังไม่ได้รับการแก้ไข ทางทีมงานเราขอแนะนำให้ทำตามวิธีที่ 2 ครับ

วิธีที่ 2 เปลี่ยนการตั้งค่า Windows Update service settings

คุณอาจต้องเปลี่ยนการตั้งค่า Windows Update service settings แล้วเริ่ม service ใหม่ โดยทำตามวิธีดังต่อไปนี้ครับ (โดยคุณต้องเข้าสู่ระบบโดย Administrator เพื่อดําเนินการขั้นตอนนี้ครับ)

> เปิด Administrative Tools ด้วยการคลิกปุ่ม Start > แล้วคลิก Control Panel

> ในกล่องค้นหา search box > ให้พิมพ์ Administrative

> แล้วคลิก Administrative Tools > ดับเบิลคลิกที่ Services

> ถ้าคุณได้รับพร้อมท์ให้ใส่รหัสผ่านของ Administrator เพื่อการยืนยัน ให้พิมพ์รหัสผ่านหรือทําการยืนยัน

> คลิกส่วนหัวของคอลัมน์ Name เพื่อเรียงลําดับชื่อตามลําดับ และค้นหา Windows Update service

> คลิกขวาที่ Windows Update service > แล้วคลิกที่ Properties

> บนแท็บ General ถัดจาก Startup > ตรวจสอบให้แน่ใจว่า Automatic ถูกเลือกไว้

> ถัดจาก Service > ให้ตรวจสอบว่าบริการนั้นเริ่มต้นแล้วหรือไม่ ถ้าไม่ > ให้คลิก Start

> ถ้าคุณได้รับพร้อมท์ให้ใส่รหัสผ่านของ Administrator เพื่อการยืนยัน ให้พิมพ์รหัสผ่านหรือทําการยืนยัน

ให้ลองทำการตรวจสอบดูว่าปัญหาได้รับการแก้ไขหรือไม่

หากปัญหายังไม่ได้รับการแก้ไข ทางทีมงานเราขอแนะนำให้ทำตามวิธีที่ 3 ครับ

ทั้งนี้ ทางคุณสามารถศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมในส่วนของการแก้ไขปัญหา Windows Update ได้ที่นี่ครับ คลิกที่นี่

วิธีที่ 3 การดำเนินการ Upgrade ในตัว (In-place upgrade) 

ทางเราเเนะนำให้ดาวน์โหลด Windows 10 Media Creation Tool และใช้วิธีการ “In-Place Upgrade” ของ Windows 10 ครับ ซึ่งคุณสามารถศึกษาขั้นตอนการดำเนินการอัพเกรดในตัวจากวีดีโอในลิงค์นี้ครับ คลิกที่นี่

(บทความในลิงค์ดังกล่าวนั้นจะเป็นบทความภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ ดังนั้นให้คุณดำเนินตามภาพประกอบเป็นหลักครับ แต่หากคุณมีคำถามหรือข้อสงสัยเพิ่มเติม กรุณาแจ้งให้ทางเราทราบครับ)

แต่หากปัญหายังไม่ได้รับการแก้ไข ทางทีมงานขอแนะให้คุณทำการติดต่อไปยังเจ้าหน้าที่ฝ่ายเทคนิคขั้นสูงด้าน Windows ในส่วนสำหรับปัญหาต่างๆที่เกี่ยวกับ Windows Update ครับ ที่หมายเลข 02-263-6888 หรือ 1800-012-705 กด 1-1-1 (ไม่มีค่าบริการในการติดต่อครับ) ในเวลาทำการ วันจันทร์ - ศุกร์ เพื่อขอความช่วยเหลือผ่านทางโทรศัพท์จากเจ้าหน้าที่ฝ่ายเทคนิคของไมโครซอฟท์ครับ

คำแนะนำ: ในการให้บริการความช่วยเหลือด้านเทคนิค คุณจำเป็นต้องอยู่หน้าเครื่องคอมพิวเตอร์ที่มีปัญหา และกรุณเตรียม Product Key เพื่อการตรวจสอบสถานะของไลเซนส์ด้วยครับ

กรุณาแจ้งให้ทางเราทราบเพิ่มดำการแก้ไขปัญหาต่อไป ทางทีมงานต้องขออภัยอีกครั้งในความไม่สะดวกมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ทีมงาน Microsoft

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด เมษายน 18, 2567 ดู 2,484 ครั้ง นำไปใช้กับ: