ต้องการเปลี่ยน Admin และลบ Guest account อื่นๆ ทั้งหมด (Windows 10)

เหตุเกิดจากให้เจ้าหน้าที่เค้ามาลงวินโดวส์ให้ใหม่ค่ะ ปรากฎว่าพอเข้าเครื่อง ติด HP เป็นแอดมินอยู่ค่ะ ไม่สามารถเอาออกได้ เนื่องจากเค้าให้ใส่รหัสผ่านตอนที่เปลี่ยนแอดมิน

ตอนนี้ คอมพิวเตอร์มี 3 แอคเค้าต์ด้วยกันคือ

- HP เป็น local account admin (เวลาเข้าเครื่อง ไม่ต้องใส่รหัสผ่าน)

- admin (ไม่มีรหัสผ่าน)

- นางสาวถั่วงอก (มีรหัสผ่าน)

ต้องการลบทุกแอคเค้าต์ ให้เหลือแต่นางสาวถั่วงอก และให้นางสาวถั่วงอกเป็น admin ต้องทำยังไงคะ

ขอบคุณค่ะ

คำตอบ
คำตอบ

สวัสดีค่ะ คุนางสาวถั่วงอกแจ่มใส 

ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมและสอบถามัญหาใน Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทยนะคะ     

เราเข้าใจว่าคุณกังวลกับัญหาดังกล่าว เรายินดีช่วยเหลือคุณค่ะ   

เพื่อเเก้ัญหาตรงจุดทางเราขอสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมดังนี้ 

1. ไม่ทราบว่าัญหาดังกล่าวยังเ็นเหมือนเดิมหรือเล่า 

2. บัญชี HP ที่เ็น Local Account ใช้บัญชี Microsoft หรือไม่ 

3. บัญชีผู้ใช้ใดที่คุณลงชื่อเข้าใช้โดยใช้บัญชีไมโครซอฟท์คะ 

การเปลี่ยนแปลงต่างกับคอมพิวเตอร์เช่นการติดตั้งการถอนการติดตั้งการเปลี่ยนแปลงบัญชีผู้ใช้เป็นต้นต้องลงชื่อเข้าใช้ด้วยบัญชี Local account เท่านั้นค่ะ ดังนั้น หากบัญชี HP เป็นlocal account คุณจำเป็นต้องลงชื่อเข้าใช้งานด้วยบัญชี HP ค่ะ จาก Popup ที่คุณได้รับหมายความว่าให้คุณป้อนรหัสผ่านของ Local account แต่หากไม่มีรหัสผ่านดังกล่าว คุณสามาถกดปุ่ม Next เพื่อดำเนินการในขั้นถัดไปได้เลยค่ะ 

หมายเหตุ: เมื่อกดปุ่ม Next แล้ว หากไม่สามารถดำเนินการในขั้นถัดไปได้ให้แจ้งทางเราพร้อมส่งภาพหน้าจอมาด้วยนะคะ 

สำหรับขั้นตอนการเปลี่ยนประเภทบัญชีให้เป็นบัญชีเเอดมินเเละขั้นตอนการลบบัญชีผู้ใช้ใน Windows 10 คุณสามารถทำตามขั้นตอนด้านล่างนี้ค่ะ 

การเปลี่ยนประเภทบัญชีผู้ใช้ใน Windows 10 ให้ทำตามดังนี้ 

1. เปิด Control Panel 

2. คลิก User Accounts 

3. คลิก Manage another account หากได้รับพรอมต์จาก UAC ให้คลิก Yes 

4. คลิกที่ชื่อบัญชีผู้ใช้ที่คุณต้องการเปลี่ยนประเภท 

5. คลิก Change the account type 

6. เลือก Administrator 

7. คลิก Change Account type 

8. ปิด Control Panel 

การลบบัญชีผู้ใช้ใน Windows 10 ให้ทำดังนี้ 

1. พิมพ์ User Account ในกล้องค้นหาบน Taskbar 

2. คลิก Manage another account 

3. คลิกที่ชื่อบัญชีผู้ใช้ที่คุณต้องการลบ 

4. คลิก Delete the Account จากนั้นจะมีพรอมต์ให้เลือก Keep files (ระบบจะสำรองไฟล์ทั้งหมด) เเละ delete files (ระบบจะลบไฟล์เเละข้อมูลที่เชื่อมโยงกับบัญชีผู้ใช้ที่คุณต้องการลบ) 

5. คลิก Delete Account 

6. ปิด Control Panel 

หมายเหตุ:  

1. การลบบัญชีผู้ใช้ใน Windows ต้องใช้บัญชีเเอดมินเท่านั้น 

2. เราเเนะนำให้สำรองข้อมูลเเละไฟล์ไว้ก่อนทำการลบบัญชีผู้ใช้ใน Windows 

เราวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะช่วยแก้ไปัญองุณไ  ผลเป็นอย่างไรแจ้งมาได้นะคะ    

ขอบคุณค่ะ  

3 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

คำตอบ
คำตอบ

ขอบคุณที่ตอบกลับมานะคะ 

หากคุณไม่สามารถเปลี่ยน Local account เป็น standard user โดยใช้วิธีดังกล่าว 

เราเเนะนำให้ทำการเปลี่ยน Local account เป็น standard user โดยใช้ Command Prompt ค่ะ ซึ่งคุณสามารถทำตามดังนี้ 

1. กดปุ่ม Windows เเละปุ่ม X พร้อมกัน    

2. จากนั้นลิก Command Prompt (Admin   

3. ลิก Yes จากนั้นลิกC ontinue เเล้วลงผ่านากมีกาาม ากเ็จิ้นจะมีำว่าAdministrator: Command Prompt ดงขึ้นมา    

4. พิมพ์ net localgroup Administrators "account name" /delete เเล้วกด Enter (ดังรูป) 

หมายเหตุ : การตั้งค่าเริ่มต้นสำหรับัญชี Admin เป็นส่วนหนึ่งของกลุ่ม "Administrator" และ "Users" ซึ่งหมายความว่า การเปลี่ยนให้เป็นบัญชี "Standard User" เราจำเป็นต้องลบบัญชีออกจากกลุ่ม "Administrator" เท่านั้นค่ะ 

เมื่อทุกอย่างเสร็จสิ้นให้ตรวจสอบว่า Local account ดังกล่าวได้เปลี่ยนเป็น Standard account หรือไม่ โดยพิมพ์ net localgroup Users ใน Command Prompt เเล้วกด Enter  

หากเห็นบัญชีที่ได้ระบุไว้คุณไม่ต้องดำเนินการต่อค่ะ  แต่หากบัญชีดังกล่าวไม่ได้เป็นส่วนหนึ่งของกลุ่ม Standard User  ให้พิมพ์คำสั่ง Command ต่อไปนี้แล้วกด Enter ค่ะ 

Net localgroup Users "account name" /add 

ถ้าได้ทำขั้นตอนที่เราได้เเนะนำเเล้วได้ผลอย่างไรเเจ้งมานะคะ 

ขอบคุณค่ะ 

3 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด พฤษภาคม 14, 2567 ดู 10,128 ครั้ง นำไปใช้กับ: