ต้องการเปลี่ยน C:\Users\peter เป็น C:\Users\xxxx ต้องทำยังไงครับ

ผมต้องการเปลี่ยน C:\Users\peter ไปเป็น C:\Users\xxxx ต้องทำยังไงบ้างครับขอวิธีอย่างละเอียด

Win10 Single Language แท้อัพเดทล่าสุดแล้วครับ

ตอนนี้ผมครีเอท Local ตั้งเป็น Admin ขึ้นมาใหม่แต่ยังไม่สามารถหาวิธีลบไอดีไมโครซอฟท์เดิมออกไปได้ครับ

หน้าต่าง Interface ปัจจุบันก็แทบไม่มีอะไรเหมือนเวอร์ชั่นก่อน วิธีเสิร์ชหาวิธีทำในกุกเกิลจึงใช้ไม่ได้ผลเลย

เพราะในกุกเกิลเป็นเวอร์ชั่นเก่าหมด และคำตอบของไมโครซอฟท์ก็มีแต่ประโยคก๊อปปี้เพสต์ซ้ำๆ

สวัสดีค่ะ คุณ RattanachaiThamaruengurai 😃

ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมและสอบถามปัญหาใน Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทยนะคะ 

ทางเรายินดีให้คำเเนะนำค่ะ😊 

การเปลี่ยนชื่อโฟลเดอร์ของ User สามารถทำได้เเต่ทางเราไม่เเนะนำนะคะ เนื่องจากการเปลี่ยนชื่อโฟลเดอร์ของ User ต้องมีการเปลี่ยนเเปลงข้อมูลใน Registry ซึ่งหากเกิดข้อผิดในการเปลี่ยน Registry จะทำส่งผลร้ายเเรงต่อคอมพิวเตอร์ค่ะ 

อย่างไรเเล้ว หากคุณยังต้องการเปลี่ยนชื่อโฟลเดอร์ ทางเราขอเเนะนำให้สร้างบัญชีใหม่ (Local account) ซึ่งวิธีนี้คุณไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนข้อมูล Registry ค่ะ คุณสามารถทำตามขั้นตอนดังนี้ค่ะ 

1.       ไปที่ Settings > Accounts > Family & other people > Add someone else to this PC จากนั้นให้ป้อน User name ที่คุณต้องการเเละ Password ค่ะ  

2.       เมื่อเสร็จสิ้น ให้เลือก Change account type เเล้วเลือก Administrator ค่ะ 

3.       ให้ลบบัญชีไมโครซอฟท์ในเครื่องคอมพิวเตอร์ของคุณค่ะ

4.       ลิงค์ Local account (ที่คุณพึ่งสร้าง) กับบัญชี Microsoft อีกครั้ง (หากคุณต้องการ)

หมายเหตุ : ก่อนลบบัญชี Microsoft หรือ บัญชี Peter ทางเราแนะนำให้ย้ายข้อมูลต่าง ที่สำคัญไปยังบัญชีใหม่ก่อนโดยทำตามขั้นตอนดังนี้ค่ะ

ไปที่ C:\Users\(Old Username) folder  > copy ทุกข้อมูลที่สำคัญ > ย้ายไปที่ C:\Users\(New Username) folder

ในกรณีที่คุณไม่สามารถลบบัญชี Microsoft ได้ ทางเรารบกวนคุณส่งภาพหน้าจอรหัสข้อผิดพลาดที่คุณได้รับในขณะเกิดปัญหาด้วยนะคะ เเล้วทางเราจะตรวจสอบให้ค่ะ 😉 

ขอบคุณค่ะ🙏

___________________________________________________________________________________

หมายเหตุ: หากมีคำถามเพิ่มเติมสอบถามเราได้เสมอในวันเเละเวลาทำการ จันทร์ (Mon) - ศุกร์ (Fri): 9:00 - 18:00 .ค่ะ

2 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด มิถุนายน 27, 2566 ดู 476 ครั้ง นำไปใช้กับ: