การเลือกใช้ license Windows 10 แบบ OEM

อยากทราบว่าจะซื้อ windows 10 แบบ OEM มาใช้กับเครื่องดังนี้

1. เครื่องที่เราประกอบขึ้นมาเอง

2. เครื่อง Notebook (รุ่นที่ไม่มี Windows ติดมา) ที่เพิ่งซื้อมา

ได้หรือไม่ ถือว่าผิดลิขสิทธิ์มั๊ย

และ ลิขสิทธิ์แบบ OEM สามารถใช้กับเครื่องแบบไหนได้บ้าง

สวัสดีค่ะ คุณ Theerawat_373 😃

ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมและสอบถามปัญหาใน Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทยนะคะ       

เรายินดีให้คำเเนะนำค่ะ 😊

ก่อนอื่นทางเราขออธิบายก่อนว่า Windows 10 ลิขสิทธิ์เเบบ OEM เป็น Windows 10 ที่ติดมากับเครื่อง ซึ่งเป็นลิขสิทธิ์ที่ทาง Microsoft ได้ออกเเบบให้กับบริษัทผู้ผลิตคอมพิวเตอร์โดยเฉพาะ ดังนั้น Windows 10 ลิขสิทธิ์นี้จะไม่มีการขายเเยกต่างหากค่ะ  

ในกรณีที่คุณต้องการสั่งซื้อ Windows 10 ลิขสิทธิ์ OEM ที่มีขายตามเว็บไซต์ต่างๆ ทางเราเเนะนำให้ตรวจสอบให้เเน่ใจว่าเป็น Windows เเท้หรือไม่ เเละควรสอบถามด้วยว่าเครื่องของคุณสามารถรองรับ Windows ดังกล่าวหรือไม่ อย่างไรก็ตาม ทางเราไม่เเนะนำให้ใช้ Windows 10 ลิขสิทธิ์นี้นะคะ  

หากคุณต้องการใช้ Windows 10 ทางเราเเนะนำให้ใช้ Windows 10 ลิขสิทธิ์เเบบ FPP นะคะ เนื่องจาก Windows ลิขสิทธิ์นี้คุณสามารถทำการสั่งซื้อผ่านเว็บไซต์ Microsoft โดยตรงที่ลิงค์นี้เเละเป็น Windows เเท้เเน่นอนค่ะ  

นอกจากนี้ Windows 10 ลิขสิทธิ์เเบบ FPP ยังสามารถย้ายเครื่องได้ในกรณีที่เครื่องเก่าเสียค่ะ  

หากมีคำถามเพิ่มเติมสอบถามเราได้เสมอนะคะ 😊🤞 

ขอบคุณค่ะ  

____________________________________________________________________________________ 

หมายเหตุหากมีคำถามเพิ่มเติมสอบถามเราได้เสมอในวันเเละเวลาทำการ จันทร์ (Mon) - ศุกร์ (Fri): 9:00 - 18:00 น.ค่ะ 

1 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

กรณีหน่วยงานราชการประกาศสอบราคาซื้อ

1. เครื่องคอมพิวเตอร์สำหรับประมวลผลทั่วไป

2. ชุดโปรแกรมระบบปฏิบัติการสำหรับเครื่องคอมพิวเตอร์ และเครื่องคอมพิวเตอร์โน้ตบุ๊ก แบบสิทธิการใช้งานประเภทติดตั้งมาจากโรงงาน (OEM) ที่มีลิขสิทธิ์ถูกต้องตามกฎหมาย 

แยกกันคนละรายการกัน แต่จัดซื้อในคราวเดียวกัน ตามสเปคของกระทรวงดิจิตอลเพื่อเศรษกิจและสังคม สามารถเสนอ windows 10 แบบ OEM ได้หรือไม่ ถูกลิขสิทธิ์หรือไม่ จะต้องใช้เป็นตัวไหน

2 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

เพื่อให้คุณสามารถสอบถามข้อมูลดังกล่าวเเละรายละเอียดเกี่ยวกับลิขสิทธิ์ที่ทาง Microsoft ได้กำหนดไว้ ทางเราแนะนำให้คุณติดต่อฝ่ายขายของ Microsoft โดยตรง ซึ่งทางฝ่ายขายสามารถตรวจสอบให้ได้ค่ะ 🤗  

คุณสามารถติดต่อฝ่ายขายผ่านทางหมายเลขโทรศัพท์ : 1800 012 705 >กด 1 สำหรับภาษาไทย >กด 1สำหรับใช้งานในบ้าน >กด 2 คำถามเกี่ยวกับการสั่งซื้อ ข้อมูลผลิตภัณฑ์ และการสั่งซื้อ Media ในวันจันทร์-ศุกร์ เวลา 09.00-18.00 น ซึ่งเจ้าหน้าที่ของเรามีความยินดีที่จะให้บริการเเละพร้อมที่จะดูเเลให้ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับเรื่องนี้ค่ะ   ทางเราแนะนำให้คุณติดต่อฝ่ายขายของ Microsoft โดยตรงผ่านทางหมายเลขโทรศัพท์: 1800 012 705 >กด 1 สำหรับภาษาไทย >กด 1 สำหรับใช้งานในบ้าน >กด 2 คำถามเกี่ยวกับการสั่งซื้อข้อมูลผลิตภัณฑ์ และการสั่งซื้อ Media ในวันจันทร์-ศุกร์ เวลา 09.00-18.00 น ซึ่งเจ้าหน้าที่ของเรามีความยินดีที่จะให้บริการเเละพร้อมที่จะดูเเลให้ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับเรื่องนี้ค่ะ  

หากไม่สะดวกติดต่อทางโทรศัพท์ คุณสามารถติดต่อทาง Chat support จากลิงค์นี้นะคะ 😊

หมายเหตุ: เนื่องจาก Microsoft Community จะดูเเลเกี่ยวกับปัญหาด้านเทคนิคเท่านั้น สำหรับข้อมูลเกี่ยวกับการสั่งซื้อหรือรายละเอียดเกี่ยวกับลิขสิทธิ์อยู่นอกขอบเขตการดูเเลของเราค่ะ ดังนั้น เพื่อให้คุณสามารถได้รับข้อมูลเเละรายละเอียดที่ถูกต้อง  ทางเราเเนะนำให้ติดต่อฝ่ายขายโดยตรงนะคะ 😊🤞 

ขอบคุณค่ะ 🙏😉 

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด มกราคม 11, 2567 ดู 873 ครั้ง นำไปใช้กับ: