การตรวจสอบ window 10 โดยคำสั่ง cmd

ไปซื้อ Window 10 Pro fpp มา นำมา Install เสร็จ ใส่ Product Key ที่ให้มากับการ์ดในกล่อง ลอง update window และลองใช้งาน ใช้งานได้ตามปกติ จนผมไปเจอในเว็ปบอกว่าจะมีวิธีการเช็คว่า Window ว่าเป็นของแท้หรือไม่แท้ด้วยการใช้คำสั่งบน cmd ผมเลยลองเช็คตามบ้าง 

1.โดยการใช้ cmd ด้วยคำสั่ง slmgr /xpr ระบบแจ้งมาว่า "The machine is permanently activate" ดังรูป

จากนั้นเลยลองอีกสเต็ป 
2.โดยการใช้ cmd (Run as administrator) ด้วยคำสั่ง wmic path SoftwareLicensingService get OA3xOriginalProductKey จากทางเว็ปเขาบอกว่า Window ควรจะแสดง Product key 25 ตำแหน่งแก่ผู้ใช้ แต่เครื่องผมไม่มีการตอบสนองอะไรกลับมาเลย ไม่มีการแสดง Product key ดังรูป

ผมจึงลองอีกวิธี
3.โดยการใช้ Window PowerShell ด้วยคำสั่ง powershell “(Get-WmiObject -query ‘select * from SoftwareLicensingService’).OA3xOriginalProductKey” ซึ่งระบบก็ควรจะแสดง Product key 25 ตำแหน่งเช่นกัน แต่เครื่องผมไม่มีการตอบสนองอะไรกลับมา ไม่มีการแสดง Product key อีกเช่นเคย ดังรูป

ผมลองเช็คที่หน้า Activation ระบบก็ขึ้นว่ามีการ Activate ไว้แล้ว ดังรูป

สงสัยคับ ทำไมผมไม่สามารถ Check product key จากวิธีที่ 2. และ 3. ได้คับ ?

สวัสดีค่ะ คุณ ChawinJ. 😃

ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมและสอบถามปัญหาใน Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทยนะคะ       

เรายินดีให้คำเเนะนำค่ะ 😊

จากภาพหน้าจอหน้าต่าง Activation ที่คุณเเนบมาได้เเจ้งว่า “Windows is activated with a digital license linked to your Microsoft account” ซึ่งหมายความว่า Windows 10 ของคุณได้เปิดใช้งานด้วย Digital license ที่ได้ลิงค์กับบัญชี Microsoft ดังนั้น ทางเรามั่นใจว่า Windows 10 Pro ของคุณเป็น Windows เเท้เเน่นอนค่ะ 

สำหรับสาเหตุที่ Product key ไม่ปรากฏเมื่อคุณรันคำสั่ง Command ข้างต้น เกิดจาก Product key ดังกล่าวได้เปลี่ยนมาเป็น Digital license เเล้วค่ะ เนื่องจาก Product key ดังกล่าวใช้เพื่อ Redeem เท่านั้น เมื่อ redeem เเละได้ลิงค์ Digital license กับบัญชี Microsoft เเล้ว Product key ดังกล่าวจะไม่ถูกเก็บในคอมพิวเตอร์ค่ะ  

โดยทั่วไปเเล้ว Product key จะถูกบันทึกในคอมพิวเตอร์รุ่นเก่าหรือระบบปฏิบัติการที่ไม่มีหรือไม่ได้สร้าง Digital license ค่ะ  

หากมีคำถามเพิ่มเติมสอบถามเราได้เสมอนะคะ 🤞 

ขอบคุณค่ะ  

____________________________________________________________________________________ 

หมายเหตุหากมีคำถามเพิ่มเติมสอบถามเราได้เสมอในวันเเละเวลาทำการ จันทร์ (Mon) - ศุกร์ (Fri): 9:00 - 18:00 น.ค่ะ 

6 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากนะคับ 🙏��

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

ด้วยความยินดีค่ะ😊 หากในอนาคตมีคำถามเพิ่มเติมหรือมีปัญหาในการใช้งาน Office ติดต่อเราได้เสมอนะคะ 🤞 

สำหรับการอัพเดทต่าง ๆ หรือการแก้ปัญหาต่าง ๆ  คุณสามารถติดตามจากช่องทาง Youtube ของเราจากลิงค์นี้ https://www.youtube.com/user/Microsoft ค่ะ 

ขอบคุณค่ะ 🙆‍♀️

2 คนคิดว่าการตอบกลับนี้เป็นประโยชน์

·

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด กุมภาพันธ์ 29, 2567 ดู 15,167 ครั้ง นำไปใช้กับ: