แล็ปท็อปพึ่งซื้อได้ 2 เดือน หลังจากเปลี่ยนไดร์ฟเวอร์ใหม่มีปัญหาจอฟ้า Code : VIDEO SCHEDULER INTERNAL ERROR แก้ไขอย่างไร

แล็ปท็อปพึ่งซื้อได้ 2 เดือน หลังจากเปลี่ยนไดร์ฟเวอร์ใหม่มีปัญหาจอฟ้า Code : VIDEO SCHEDULER INTERNAL ERROR แก้ไขอย่างไร

รุ่น Acer swift3 windows10 แท้จากโรงงาน เพิ่งอัพเป็น ver 1803 แต่จอฟ้าก่อนอัพเดตวินโดว์

ก่อนหน้าเปลี่ยนไดร์ฟเวอร์ใหม่ จอค้างเป็นสีขาว หลังเปลี่ยนไดร์ฟเวอร์ ขึ้นจอฟ้าพร้อมโค้ดตามที่แนบรูป

ข้อมูลคำถาม

อัพเดตล่าสุด พฤศจิกายน 15, 2562 จำนวนการดู 2,013 นำไปใช้กับ:

สวัสดีค่ะ คุณ Momay Praweena

ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมและสอบถามปัญหาใน Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทยนะคะ เราเข้าใจว่าคุณกังวลกับปัญหาดังกล่าว เรายินดีให้คำเเนะนำค่ะ 

ไม่ทราบว่าปัญหายังเป็นเหมือนเดิมหรือเปล่าคะ 

ข้อความข้อผิดพลาดดังกล่าวเกิดจากมีข้อผิดพลาดเกี่ยวกับ Driver ค่ะ ซึ่งอาจเกิดจาก Driver ที่คุณได้ติดตั้งค่ะ เพื่อเเก้ปัญหาเบื้องต้น ทางเราเเนะนำให้เริ่มระบบคอมพิวเตอร์ใน Safe mode โดยทำตามขั้นตอนดังนี้ 

1. รีสตาร์ทคอมพิวเตอร์จากหน้าจอลงชื่อเข้าใช้ ให้กดค้างที่ปุ่ม Shift พร้อม ๆ กับกดปุ่ม Power 
  2. เมื่อเข้าสู่หน้าต่าง Choose an option ให้เลือก Troubleshoot >เลือก Advanced option >เลือก Startup Setting 
  3. กด Restart หลังจากรีสตาร์ทคุณจะเห็นตัวเลือกให้เลือก 5 หรือกด F5 เพื่อเริ่มคอมพิวเตอร์ในเซฟโหมดแบบใช้อินเตอร์เน็ต 

เมื่ออยู่ใน Safe mode ทางเราเเนะนำให้ลบไฟล์ของ Driver ดังกล่าวโดยทำตามดังนี้

คลิกขวาที่ปุ่ม Start > เลือก Device manager > คลิกที่่ Display adapter > เปิดหน้าต่าง graphic driver ของคุณ> ในเเท็บ Driver ให้กดปุ่ม Uninstall device ค่ะ 

เมื่อมีหน้าต่าง Confirm Device Uninstall ปรากฏขึ้น ให้ติ๊กที่ Delete the driver software for this device (ตัวอย่างดังภาพข้างล่างนี้) เเล้วกด OK ค่ะ จากนั้นให้ Restart คอมพิวเตอร์นะคะ 

เมื่อคอมพิวเตอร์ Restart เเล้ว คอมพิวเตอร์ของคุณก็จะบูตเข้าโหมดธรรมดา (ไม่ใช่ Safe mode) ทางเราเเนะนำให้ติดตั้ง Graphic driver อีกครั้งค่ะ ซึ่งคุณจะต้องดาวน์โหลดจากเว็บไซต์ของ Driver ดังกล่าวโดยตรงค่ะ  เมื่อทุกอย่างไรเสร็จสิ้นให้ Restart คอมพิวเตอร์นะคะ 

หากติดขัดหรือสามารถแก้ปัญหาได้หรือไม่ แจ้งทางเราอีกครั้งนะคะ

ขอบค

10 คนได้รับการช่วยเหลือจากการตอบกลับนี้

·

วิธีนี้ช่วยแก้ปัญหาของคุณหรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

ยอดเยี่ยม! ขอบคุณที่ทำเครื่องหมายการตอบกลับนี้ให้เป็นคำตอบ

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมที่จะช่วยพัฒนาเว็บไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม