Excel 2010 Preview และพิมพ์ออกมาระยะระหว่างบรรทัดห่างผิดปกติ

คือทำงานด้วย  excel 2003  และใช้  windows XP  มานานแล้ว  เพิ่งจะมาลองใช้  Windows 7   เมื่อไม่นานมานี้เอง ตอนนี้ไฟล์งานทุกไฟล์ที่ใช้อยู่  นำมาเปิดได้  ทำงานได้เป็นปรกติ แต่ปัญหาอยู่ที่เวลา print หรือ  print preview  ดู ระยะห่างระหว่างบรรทัด  จะยืดห่างกว่าที่เห็นในจอ  ถ้าแทรกรูปวงกลมไว้  ก็จะกลายเป็น วงรีทางตั้ง  นำไปเปิดกับเครื่องอื่นที่เป็น  windows 7  ก็เป็นเหมือนกันหมด ไม่ว่าจะเป็น  excel 2003 หรือ  2007 หรือ  2010   แต่ยังไม่ได้ทดลองเปิดกับ  windows XP  เพราะยังหาเครื่องไม่ได้    ผมกำลังเดือดร้อนมาก  ต้องแก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปพลาง ๆ คือ  ถ้าจะใช้ไฟล์ไหน  ก็  copy  ทั้ง  worksheet  แล้วนำไป  paste  ใน  workbook  ใหม่จะไม่ยืด  แต่จะเสียเวลาตั้งค่าต่าง ๆ  ให้เหมือนเดิมทุกไฟล์  รบกวนท่านผู้รู้แนะนำวิธีแก้ไขด้วยค่ะ   ขอบคุณค่ะ
คำตอบ
คำตอบ
สวัสดีครับ คุณjar_a

ก่อนอื่น ทางทีมงานขอขอบคุณสำหรับการเข้ามาเยี่ยมชมและคำถามที่คุณได้ส่งเข้ามายังทีม งานของเราที่ ฟอรั่ม Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทย ครับ

กลับมายังคำถามของคุณ นั้นปัญหาหน้าจะเกิดขึ้นเนื่องมาจาก การทำงานของไดร์เวอร์ของปริ้นเตอร์ที่เปลี่ยนไป เมื่อเปลี่ยนรุ่น Windows XP มาเป็น Windows 7 นะครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ลองแก้ไขปัญหาดังกล่าวโดย ลองทำตามขั้นตอนดังต่อไปนี้ครับ;

สำหรับคำถามข้อที่ 1

1. เปิดไฟล์ Excel ที่มีปัญหา

2. ไปที่แถบ File

3. กดที่ Print

4. เลือก Microsoft XPS Document Writer

5. กดที่ Print

6. ให้ rename เป็น Excel. XPS แล้ว save ไว้ที่หน้า Desktop

หลังจากปริ้นเสร็จแล้ว ลองตรวจสอบดูว่า เอกสาร Excel ที่คุณสั่งพิมพ์แล้ว ผลออกมาไม่สมบูรณ์นั้น ถูกแก้ไขได้หรือไม่ นะครับ

ส่วนคำถามข้อที่ 2 นั้น

ดูเหมือนว่า สาเหตุน่าจะเกิดขึ้นเพราะการใช้งานร่วมกันระหว่างโปรแกรม Office 2003 และ Office 2010 อาจไม่สมบูรณ์อย่างเต็มที่100%

ทางทีมงานขอรบกวนคุณช่วยติดต่อฝ่ายบริการลูกค้าของไมโครซอฟท์ เพื่อส่งเอกสาร หรือ ไฟล์ Excel ที่มีปัญหาดังกล่าวมายังทางเรา เพื่อตรวจสอบดูว่าปัญหานั้นได้เกิดขึ้น เนื่องมาจากสาเหตุอันใด นะครับ

หมายเลขโทรศัพท์เบอร์ 02 263 6888 (ในเวลาทำการ วันจันทร์ - ศุกร์ เวลา 07.30น. - 20.00น)

เพื่อขอความช่วยเหลือผ่านทางโทรศัพท์จากเจ้าหน้าที่ฝ่ายบริการลูกค้าของไมโครซอฟท์ครับ

ทางทีมงาน ฟอรั่ม Microsoft Community เวอร์ชั่นภาษาไทย ต้องขออภัยในความไม่สะดวกไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

จากทีมงานไมโครซอฟท์

ถ้าปัญหาของคุณได้รับการแก้ไข รบกวนกด"เลือกเป็นคำตอบ"หรือ คลิกว่าเป็นประโยชน์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

การตอบกลับนี้เป็นประโยชน์หรือไม่

ขออภัยที่สิ่งนี้ช่วยเหลือไม่ได้

เยี่ยม! ขอบคุณสำหรับคำติชม

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชมของคุณ ซึ่งจะช่วยเราปรับปรุงไซต์

คุณพอใจกับการตอบกลับนี้เพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำติชม

ข้อมูลคำถาม

อัปเดตล่าสุด พฤษภาคม 5, 2567 ดู 136 ครั้ง นำไปใช้กับ: